---- โฆษณาตำแหน่งนี้ (หมุนวนไม่เกิน 10 อัน) เพียง 5,000/เดือน กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด ----
หน้าแรกมุมสมาชิกแนะนำถาม-ตอบ
ขณะนี้เป็นเวลา 20:25 ของวันที่ 22/09/2017
[ ดูกระทู้ทุกบอร์ดรวมกัน กดที่นี่ ]
*** 1 ก.พ 56 - มือถือ Truemove-H หรือ TOT (imobile3gx, iec3g) สามารถยืนยันตัวได้แล้ว โดยโทรไปหมายเลข *499297 แทน (ค่าบริการนาทีละ 9.63 บาท) ***
พบเห็น รูปไม่เหมาะสม, สิ่งผิดกฏหมาย ติดต่อผู้ดูแลเว็บ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด
Pramool Discussion (หน้าที่ 1/2)
[1] [2] หน้าถัดไป >
เปิดประมูลต้องมีคำชม 100 หรือส่งสำเนาบัตรให้เว็บ
0. Webmaster (1)

Mail to Webmaster

บริจาคเงินช่วยน้ำท่วม
ชื่อบัญชี : สภากาชาดไทยช่วยผู้ประสบอุทกภัย
เลขที่ : 045-3-04190-6
ประเภท : กระแสรายวัน
ธนาคาร : ไทยพาณิชย์
    28-06-2007, 14:13:24   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]

จากกรณีล่าสุด มีน้องคนนึงโดนโกงไปจำนวน 5000 บาท
http://bbs.pramool.com/webboard/view.php3?katoo=Z05751
ทางเว็บคิดว่าการแก้ปัญหาที่ตัวผู้เสนอราคา ไม่สามารถป้องกันได้ทั้งหมด
จึงได้ออกมาตรการใหม่ โดยบังคับให้ผู้ที่มีคำติชม 100 ขึ้นไป หรือ ถ้าเป็นสมาชิกใหม่ต้องส่งสำเนาบัตรให้ทางเว็บก่อนเท่านั้น
ถึงจะเปิดประมูลได้ โดยมีผลตั้งแต่ 15 กรกฏาคม ที่จะถึงนี้ครับ

นอกจากนั้น ในประกาศ ทางเว็บจะมีการใส่ชื่อ และตัวย่อนามสกุล ตามที่ปรากฏในสำเนาบัตรประชาชนไว้ด้วย
เพื่อป้องกัน การนำบัญชีธนาคาร+ATM ของผู้อื่นมาใช้

::

Modified on: 28-06-2007, 21:46:07

1. aunaunjr (428)
30-up

Mail to aunaunjr

28-06-2007, 14:39:39   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
มาสเตอร์ค่ะ
ถ้าอยากขายของในเวปนี้
น่าจะส่ง บปช. ให้มาสเตอร์ทุกคนนะค่ะ
ถ้าเค้าโกงจะได้มีหลักฐาน
f/b 100 เฉยๆ ถ้าโกงก็ไม่มีหลักฐานอยู่ดี >.<

เห็นขายของถ่ายรูปกันโครมๆ
แค่ บปช. คงไม่ยาก

2. Joss_stone (139)
5-14

Mail to Joss_stone

28-06-2007, 15:14:56   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]

เวลาส่งของให้ user ไหนก็เก็บเซฟไว้ก็ดี
เวลาเกิดเรื่องมาจะได้ช่วยกัน อย่างน้อยถ้าอยู่
บ้านเช่าก็จะรู้ว่าใครเป็นคนเช่า น่าจะตามตัวง่าย
ขึ้น

Modified on: 28-06-2007, 15:15:56

3. titan_girlz (638)
30-up

Mail to titan_girlz

28-06-2007, 15:15:24   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
น่าจะมีมาตรการระบุไปเลยชัดเจนว่าผู้ขายควรส่งพกง.สำหรับสิ่งของราคาแพง

ไม่ใช่ให้ผู้ขายมาตั้งกฎเกณฑ์เองว่า ไม่ส่ง พกง.นะ ไม่นัดเจอนะ โอนอย่างเดียวเท่านั้น

เว้นแต่ผู้ชื้อบางคนซื้อ-ขายมานานมีความน่าเชื่อถือ ผู้ซื้อจะโอนก่อนก็แล้วแต่จะตกลงกันเอง

ถ้าส่ง พกง. ให้ผู้ซื้อจ่ายค่าส่งของก่อน แล้วส่วนที่เหลือผู้ซื้อค่อยจ่ายตอนได้รับของ

ผู้ขายไม่ต้องกลัวส่งของเก้อ เพราะไงคนซื้อก้อจ่ายค่าส่งมาแล้ว ถึงตีกลับก็ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในส่วนนี้เอง

ส่วนคนซื้อก้อไม่ต้องถูกโกงเงินจำนวนมากๆด้วยค่ะ อย่างน้อยก้อแค่ค่าส่งไม่เกิน 100 บาท ดีกว่าโดนโกงเป็นพันเป็นหมื่อน

เพิ่มเติมนิด...

เวปมาสเตอร์ค่ะ พิจารณาลบ NEG รายการนี้หน่อยได้มั้ยค่ะ

http://bbs.pramool.com/webboard/view.php3?katoo=Z05752

ได้ของมีตำหนิ ผู้ขายไม่รับผิดชอบ คนซื้อไม่ได้รับความยุติธรรมเลยนะค่ะ ยังไงก็ไม่สนใจเรื่องได้รับเงินคืนแล้วล่ะค่ะ แต่ไม่อยากได้ NEG ทั้งๆที่ไม่ผิดแบบนี้ค่ะ

Modified on: 28-06-2007, 15:24:51

4. Webmaster (1)

Mail to Webmaster

28-06-2007, 16:05:19   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
กระเป๋าที่ว่าแนะนำให้ส่งคืนไปครับ คิดว่าผู้ขายคงโอนคืนให้
5. nidnoie (1260)
30-up

Mail to nidnoie

28-06-2007, 16:12:14   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ตามมาตรการนี้คงจะช่วยลดได้ระดับหนึ่งแต่ไม่มาก
ซื้อของถูกๆ เอาฟีดแบคบ้าง ปั่นบ้าง เดี๋ยวก็ได้ 100

ตามความคิดเห็นผม
1.เมื่อสมัครให้กรอกเลขบัตรประชาชนด้วย 13 หลักแบบเกมส์ออนไลน์ (เกมส์ออนไลน์ส่วนมากจะมั่วเลขบัตรไม่ได้นะครับ ผมไม่รู้เขาใช้วิธีไหน)ส่วนการส่งสำเนาบัตรก็ยังคงแบบเดิม

2. การขอรหัสเพื่อยืนยันตอนสมัคร หากบังคับใช้เบอร์บ้าน ก็จะดี เพราะเบอร์บ้านสมารถตรวจสอบ ผู้จดทะเบียนเจ้าของเบอร์ได้แน่นอน กว่ามือถือ

6. basnkt (36)
5-14

Mail to basnkt

28-06-2007, 16:14:09   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
สวัสดีครับ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ Webmaster ที่ดูแล
สอดส่องพฤติกรรมของสมาชิกอย่างเกาะติด
สำหรับ Idea ใหม่นี้ก็ดีนะครับ ผมขอเสนออีกข้อนึงนะครับ
สำหรับผู้ขายควรมีเบอร์โทรศัพท์พื้นฐาน ที่สามารถตรวจสอบได้โดยให้ระบุไปในส่วนของผู้ขายครับ
อย่างน้อยในการสุ่มเช็คจะได้ทราบว่ามีบุคคลคนนี้จริงหรือ
ไม่ เพราะเบอร์มือถือไม่สามารถตรวจสอบได้น่ะครับ

7. titan_girlz (638)
30-up

Mail to titan_girlz

28-06-2007, 16:16:00   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
Webmaster ค่ะ
ผู้ขายเค้าเขียนชัดเจนว่าไม่คืนเงินให้
แล้วถ้าปิ๊กส่งของคืน กลายเป็นไม่ได้ทั้งเงินทั้งของนะค่ะ

เค้าเขียนไว้ชัดเจนว่า

ไม่รับคืนเมื่อของตกไปอยู่ในมือคนอย่างเธอ

ลองไปอ่านที่ผู้ขายตามลิงค์ดังกล่าวข้างบนนะค่ะ

ได้อ่านตามนั้นคงไม่มีใครกล้าส่งของคืนหรอกค่ะ

ยังไงลบกวนลบ NEG ให้หน่อยเถอะนะค่ะ

เพราะแม้ค้ายืนยันว่าไม่รับคืนค่ะ

8. cnr (138)
5-14

Mail to cnr

28-06-2007, 16:25:56   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ถ้ามีความจริงใจในการขาย และในการซื้อ แนะนำให้ใช้ชื่อจริงในการประมูล ยกเลิก นามแฝง สมาชิกทุกคนต้องส่ง สำเนาบัตรประชาชน และทะเบียนบ้าน มาให้ Wmคงลดปัญกาได้บ้าง ไม่มากก็น้อย
9. toum (2797)
30-up

Mail to toum

28-06-2007, 16:40:06   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เห็นด้วยครับ เพราะการจะได้คำชมเป็นร้อย โดยต้องไม่ซ้ำกัน อย่างน้อยก็ต้องมีการซื้อหรือขายสินค้ากับคนจำนวน 100 คนขึ้นไป

10. zombie_of_lover (0)
Mail to zombie_of_lover

28-06-2007, 16:56:24   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
โดยบังคับให้ผู้ที่มีคำติชม 100 ขึ้นไป

'""""" หรือ""""""" ถ้าเป็น"สมาชิกใหม่"ต้องส่งสำเนาบัตรให้ทางเว็บก่อนเท่านั้น

หมายถึง ไม่จำเป็นต้องสะสม ครบ 100 ก้อขาย ได้

แต่ ต้องส่ง ID ให้เวป

ถ้าคนเก่า 100 ไปแล้ว เลยตามเลย

11. G17 (133)
5-14

Mail to G17

28-06-2007, 17:21:43   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ใครช่วยให้ความกระจ่างเกี่ยวกับ กฏใหม่ที่กำหนดขึ้นมาหน่อยครับ

อ่านแล้วยังรู้สึก งง อยู่ครับ............

สำหรับท่านที่เสนอมาว่าควรให้มีเบอร์โทรศัพท์พื้นฐาน ผมเห็นด้วยครับ แต่ว่าสำหรับผมเมื่อก่อน ผมก็ไม่มีเบอร์บ้าน เพราะว่าที่บ้านใช้มือถือกันทุกคนและที่บ้านก็ไม่มีคนอยู่ เล่นเว็บ Pramool จากที่ office ครับ ผมว่าอาจจะมีคนที่เป็นเหมือนกับผมเยอะเหมือนกันนะครับ...........เพื่อโปรดพิจารณา

12. zombie_of_lover (0)

28-06-2007, 17:22:20   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เวปมาสเตอร์ ช่วยเครียร์ ตรงจุดนี้ด้วย แบบว่า แอบงง เล็กน้อยอ่ะ
100 คำติ+ชม รวมกัน
หรือ 100user rating (คำชมที่หักลบ คำติแล้ว)
หรือ 100Positive(คำชมที่ยังไม่ได้หักลบ ตำติ)

หยั่งว่าของใหม่ ย่อมมีคนสงสัยเป็นธรรมดา รบกวนตอบด้วย

13. zombie_of_lover (0)

28-06-2007, 17:28:03   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
นอกจากนั้น ในประกาศ ทางเว็บจะมีการใส่ชื่อ และตัวย่อนามสกุล ตามที่ปรากฏในสำเนาบัตรประชาชนไว้ด้วย
เพื่อป้องกัน การนำบัญชีธนาคาร+ATM ของผู้อื่นมาใช้

เอ่อ..คือ เพื่อที่ว่าให้สมาชิกจักได้พิจารณา
หรือว่าต้องบังคับให้เป็นชื่อเดียวกัน โปรดชี้ทางสว่างด้วย

14. algenon (102)
5-14

Mail to algenon

28-06-2007, 17:33:05   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]

อืม ............ เพิ่มเติมค่ะ

คือ ที่ว่าเปิดประมูลได้ .... " กำหนด สินค้าอะไรบ้างคะ-มูลค่าเท่าไหร่ " ถึงจะใช้กฎที่พี่เว็ปว่าไว้ได้

และ ............

หนูว่า น่าจะกำหนดเป็น เปอร์เซ็นต์ นะคะ .... ว่าต้องกี่ % feedback เพราะบางคน เล่นมีคำชมเยอะก้อจริง แต่ก้อมี neg. อีกเพียบเลย ยังไงก้อไม่น่าไว้ใจ

และ สนับสุนที่ว่า คนต่อๆไปจะเปิดประมูลได้ ... จะต้องส่งสำเนาบัตรประชาชน + สำเนาทะเบียนบ้านด้วยค่ะ (ถึงข้อมูลจะซ้ำกัน แต่ก้อป้องกันการปลอมเอกสาร เพราะต้องส่งถึง 2 ชั้น นะคะ)

....

15. bg191 (267)
15-29

Mail to bg191

28-06-2007, 18:21:39   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ยกมือให้ 1 เสียงครับ

สำหรับ 100 ก็คงเป็นเรทติ้ง นะครับ คือ หักกลบ ลบกันแล้ว คงต้องมี สัก 100 ( อันนี้ตามความเข้าใจของผมนะ จะได้เข้มหน่อย ต้องใช้วัคซีนแรงนิดนึ่ง)

แต่ผมแนะนำ นะครับ อ่านตัวหนังสือ แดงๆ ที่ทาง webmaster เขาแจ้งไว้ในหน้าประกาศ เปิดประมูลนั้นๆ

ขอเบอร์บ้านไว้ทุกกรณี ถ้าไม่ให้ หรือไม่มี โอนผ่าน webmaster ดีกว่า ผมว่าถ้าสุจริตใจกันก็ไม่น่ามีปัญหา

อย่าลืมนะครับ โอนผ่าน webmaster ๆ เองก็ต้องมีภาระเพิ่ม ถ้าไม่รักกันจริง ไม่มา รับดูแลให้หรอก เหนื่อยนะครับ ไหนเดี๋ยวเจอปัญหาบางท่านโอนไม่ครบ ไหนต้องโทรติดต่อกัน วุ่นนะ
ว่าแต่ใครใช้บริการนี้โอนให้ครบๆ หน่อยนะครับ

แต่ เห็นเพื่อน ๆ ที่ถูกหลอก กัน เหมือนไม่ค่อย อ่าน คำเตือน อันนี้กันเลย ครับ เลยโดนกันไปหลาย เลย

ว่าแต ่งานนี้ ก็เหนื่อยอีกนั้นแหละ แต่สู้สู้ครับ

16. minecivic (3103)
30-up

Mail to minecivic

28-06-2007, 23:11:21   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
มันต้องอย่างนี้ซิครับ Webmaster
17. akioh (78)
5-14

Mail to akioh

29-06-2007, 10:13:33   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
..........คือ....ไม่มีโทรศัพท์บ้านน่ะค่ะ...เพราะบ้านมีกันสองคนเอง ช่วงเช้า-ค่ำก็ไม่มีใครอยู่บ้าน เลยไม่จำเป็นต้องใช้
(มีแต่มือถือซึ่งใช้เบอร์เดิมมา 6 ปีแล้ว และชื่อบ/ช ก็เป็นชื่อเดียวกับ ID Card ของเราเอง)

อย่าบังคับเรื่องต้องมีเบอร์บ้านเลย... นะ นะ นะ นะคะ
แต่ถ้า(คิดริเริ่มที่จะ)บังคับเรื่องเบอร์บ้านจริงๆก็...จำต้องยอมรับมติส่วนรวมค่ะ (คงต้องเลิกเล่นไป...ฮือๆๆ) แต่น่าจะมีคนเป็นเหมือนเราเยอะเหมือนกัน ^^

Modified on: 29-06-2007, 10:27:16

18. waeo (171)
15-29

Mail to waeo

29-06-2007, 12:15:08   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ควรกำหนดให้ทุกท่านส่ง ID นะคะ

ส่วนกรณี ฟีดแบคดีไม่ดี ซื้อขายมานาน ไม่สามารถรับประกันได้ทั้งหมด ใครจะรู้ ขบวนการแอบแฝงยังมีอยู่ทั่วไป

ในส่วนของ user name ใช้อะไรก็ได้ไม่ให้ซ้ำกัน แต่ให้สามารถโชว์ชื่อนามสกุลไปเลย เพื่อตรวจสอบกับหมายเลขบัญชี (กรณี ใช้บัญชีคนอื่นอาจมีปัญหานิดนึง ใช้ชื่อตัวเองดีที่สุด)

ไม่มั่นใจนะคะว่าจะมีกรณีแอบเอาชื่อและ บช คนอื่นมาหลอกลวงกันได้อีกมั้ย คงต้องมีมาตรการอื่นๆ ร่วมด้วยอีกเยอะค่ะ

แนะนำให้เว็บมาสเตอร์ส่งเมลล์เรื่องนี้แจ้งให้สมาชิกทุกคนทราบเพื่อร่วมกันออกความเห็นนะคะ เพราะหน้าแรกหรือดิสคัสเอง ไม่แน่ใจว่าทุกคนจะได้เข้ามาอ่าน

ขอบคุณค่ะ

19. toum (2797)
30-up

29-06-2007, 21:42:12   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เห็นใจเจ้าของเวปมากเลยครับ
ไหนจะเรื่องของคนโดนโกง
ไหนจะเรื่องการให้ฟีคแบคไม่เป็นธรรม
ไหนจะเรื่องเล็กเรื่องน้อย ทะเลาะกัน ของคนสองคน
ขอเอาใจช่วยให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปด้วยดีครับ
ช่วยกันเป็นหูเป็นตาสอดส่อง จะได้ไม่โดนโกงกันครับ

20. bankhyper (124)
5-14

Mail to bankhyper

29-06-2007, 22:33:55   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เห็นด้วยครับเว็บมาสเตอร์
จะได้ไม่มีคนโกงซะที...คดีที่ผมโดนตอนนี้ยังไม่คืบหน้าเลย
เลิกหวังเรื่องเงินที่จะได้คืนไปแล้ว..ตอนนี้หวังแค่ว่าคนอื่นย่าได้โดนเหมือนผมเลย

ขอเป็นกำลังใจให้เว็บมาสเตอร์ละกันครับ

21. bwnatty (0)

Mail to bwnatty

30-06-2007, 19:38:35   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ขอให้มีมาตรฐานที่ดีละกันนะครับ
พระราชบัญญัติข้อมูลข่าวสาร ก็แค่กระดาษ แต่คงต้องเพิ่มเรื่องจิตสำนึกด้วย

เรื่อง โดนโกง น่ะ
ผมนี่ล่ะ เป็นอีก คนนึง ที่เจอประจำเลย T.T

โดยเฉพาะเวลา
บ้าซื้อ แบบไม่ดูตาม้าตาเรือ อ่ะนะ

ปล.ผู้ขายที่ดีๆ มีเยอะนะครับ มิตรภาพดีๆ
ยังไม่เคยเปลี่ยนแปลงครับ เกาะกลุ่มกันไว้
แลกเปลี่ยนทัศนะกันไป คนไทยด้วยกันอ่ะนะ

ผมรับได้เรื่องการมีส่วนร่วมของเพื่อนสมาชิก

โดยเฉพาะชาว Hardware ที่รักใคร่ปรองดองกันด้วยดี

อย่างน้อยๆ มาตรการนี้ก็ช่วย ตัดปัญหา เรื่อง ความโปร่งใส และการปั่นราคาตัวเอง ได้ บางส่วน
เฉพาะในเบื้องต้น แรกเริ่มของนโยบายนี้ล่ะครับ

ส่วน ขยายผล เป็นเช่นไร ก็ ต้องเอาใจช่วยท่าน เว็บมาสเตอร์และทีมงานต่อๆ ไป ทำดี ย่อมได้รับการชื่นชม ครับ

22. seetong (921)
30-up

Mail to seetong

30-06-2007, 19:47:00   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ขอแสดงความเห็นหน่อยดิ
แบบว่า...ราคาสินค้าที่ 500 ขึ้นไป
ให้โอนผ่าน wedmaster เท่านั้น (ทุกกรณี)
Ok. ป่ะ

23. basnkt (36)
5-14

Mail to basnkt

30-06-2007, 20:25:39   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
..........คือ....ไม่มีโทรศัพท์บ้านน่ะค่ะ...เพราะบ้านมีกันสองคนเอง ช่วงเช้า-ค่ำก็ไม่มีใครอยู่บ้าน เลยไม่จำเป็นต้องใช้
(มีแต่มือถือซึ่งใช้เบอร์เดิมมา 6 ปีแล้ว และชื่อบ/ช ก็เป็นชื่อเดียวกับ ID Card ของเราเอง)

อย่าบังคับเรื่องต้องมีเบอร์บ้านเลย... นะ นะ นะ นะคะ
แต่ถ้า(คิดริเริ่มที่จะ)บังคับเรื่องเบอร์บ้านจริงๆก็...จำต้องยอมรับมติส่วนรวมค่ะ (คงต้องเลิกเล่นไป...ฮือๆๆ) แต่น่าจะมีคนเป็นเหมือนเราเยอะเหมือนกัน ^^

ไม่มีเบอร์บ้าน เบอร์พื้นฐานอื่นๆอะไรก็ไม่สำคัญเท่ากับ
ความบริสุทธิ์ใจ ความซื่อสัตย์หรอกครับ
เค้าไม่ให้เราขาย เราก็ซื้อ จน fB ครบ 100 ID
แล้วเราค่อยขายซิครับ อิ อิ อิ

24. enadory (118)
5-14

Mail to enadory

30-06-2007, 21:53:14   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ตั้งแต่เข้าประมูลในเวบนี้มานะครับ เห็นได้ชัดเจนว่า ทางเวบมีการพัฒนาขึ้นมาเรื่อยๆ เช่น แสดงเลข IP แสดงค่า FB แบบใหม่

ส่วนตัวแล้ว ผมว่าในทุกสังคมย่อมจะมีทั้งคนดีและคนไม่ดี เราไม่สามารถจะกันคนที่ไม่ดีออกจากเวบนี้ได้หรอกครับ ทำใจได้เลย ทางเวบมาสเตอร์ ช่วยได้ส่วนหนึ่ง แต่เราเองต้องสังเกตุ พฤติกรรม และ ยอมรับความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นตามมา ในฐานะผู้ซื้อเป็นหลัก หากจะประมูลของแพงๆ ผมจะดู FB ก่อนเลยว่ามากหรือน้อย และ จะเข้าไปเช็คที่มาที่ไปของ FB ว่าของที่ขายเป็นอย่างไร นอกจาก บางคนเท่านั้น ที่เป็น POWER Seller เห็นชื่อก็ซื้อได้ ประเภทว่า ชื่อนี้ส่งของชัวร์(แต่จะมีการแอบให้ชื่ออื่นๆมาไล่บิดหรือไม่นั้น ลองสังเกตุดูครับ)

แนะนำเท่านี้ครับ ในฐานะสมาชิกคนหนึ่ง ที่ซื้อมากกว่าขาย แต่ไม่โกงแน่นอน

25. Aekamorn (494)
30-up

Mail to Aekamorn

01-07-2007, 16:21:32   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เห็นด้วยและปฏิบัติตามกฏของทางเวปแล้ว
26. kom (141)
5-14

Mail to kom

01-07-2007, 22:59:48   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
รับทราบ
27. pitiya (787)
30-up

Mail to pitiya

02-07-2007, 12:16:17   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เอาไงเอากันจ้า...เพราะเห็นใจพื่อนๆที่โดนโกง ละก็เราชวนพี่สาวที่ใต้มาเล่นที่เวปนี้ เจอโกงจากคนซื้อพวกโอนตังค์ไม่ครบบ้าง
โดนโกงจากคนขาย ดันไปนัดกันนอกรอบ บอกก็ไม่ฟัง สุดท้ายเค้าบอกไม่มีเงินเข้า
พี่เราก็ไม่เก็บสลิป ก็ต้องโอนไปอีกรอบ เพิ่งเล่นได้เดือนเดียวโอนอ่วมเลยพี่เรา
แต่เค้าอยู่ต่างจังหวัด โทรศัพท์บ้านยังไม่มีแบบว่ากันดานมากๆ พี่เราใช้มือถือต่อเนต ยังไงเรื่องเบอร์พื้นฐานคงต้องพิจารณาดีๆนะคะ
คนไม่มีก็เยอะ เพราะสมัยนี้ใช้มือถือกันหมดแล้ว
แต่เรื่องที่ท่านเวปเสนอเห็นด้วย ขอยกมือเลยค่ะ เพิ่มสำเนาบปช.กับทะเบียนบ้านอย่างที่เพื่อนข้างบนบอกจะดีมากเลยค่ะ
ละก็น่าจะเพิ่มเลขที่บ/ชชื่อต้องตรงกับบัตรบปช.ส่งให้ท่านเวปไปเลย
ว่าต้องโอนเฉพาะบ/ชชื่อนี้เท่านั้น บางคนไปจ้างพวกคนที่ไม่รู้เรื่องเช่น แม่ค้า ชาวบ้านตาดำๆ ไปเปิดบ/ช เพื่อที่จะได้เอามาโกงคนอื่น ค่าจ้างหลักพันในการเปิดบ/ช แต่พวกเอาไปโกงคนอื่นเยอะมากๆ พอโดนจับชาวบ้านเจ้าของบ/ชเป็นคนโดนจับ เฮ้อ...

28. gogindsl (20)
5-14

Mail to gogindsl

02-07-2007, 14:18:12   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ขอเสนอครับ สำหรับผู้ขาย
หัวข้อการส่ง สินค้า
1. ให้ผู้ขายเลือก นัดเจอ+ชำระ หรือ ไม่สะดวกนัดเจอ
- เมื่อเลือกนัดเจอชำระ (การชำระก็จะเป็น นัดเจอชำระ)
- หากเลือกไม่สะดวกนัดเจอ (การชำระก็จะเป็น ส่ง พกง., ส่งหมายเลข ID, โอนผ่าน Web Master)
- หากผู้ขาย เลือกส่งหมายเลข ID ตอนประกาศขาย เมื่อผู้ซื้อเห็นข้อความ " การชำระเงิน : ส่งหมายเลข ID " ก็มั่นใจที่จะ BID เมื่อ BID แล้วระบบก็จะส่งหมายเลข ID ให้กับผู้ซื้อ
- หากผู้ขายมีคำติด้านดี มากกว่า 100 ระบบก็จะ Skip การส่งเลข ID

ในหน้า User Feed Back

อยากให้เพิ่มตัว Counter สรุปเลยว่า
- ซื้อกี่รายการแล้ว ยอดเงินซื้อแล้วกี่ บาท
- ขายแล้วกี่รายการ ยอดเงินที่ขายแล้วกี่ บาท

ก็สามารถพิจารณาได้ว่าเป็นผู้ซื้อขายที่ดี, มีการซื้อขายเป็นยังไงบ้าง

File attach: Pramool.JPG (121 KB) ใช้ GetRight หรือโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดไม่ได้ครับ)
29. toum (2797)
30-up

02-07-2007, 16:38:33   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ขอแสดงความนับถือ ::

Modified on: 02-07-2007, 18:24:19

30. blinkboss (681)
30-up

Mail to blinkboss

02-07-2007, 18:18:36   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เห็นด้วยกับมาตราการค่ะ
แต่ว่า
1 คนประมูลน้อยลง
2 คนขายของน้อยลง(รึเปล่า)
3 มันคงเงียบๆ

ข้อดี
1 กันการโกงได้ระดับนึง
2 ดูดีมีมาตราฐานดีค่ะ

ข้อแนะนำ
1 น่าจะใส่เลข บัตรประชาชน login ไปเลย ดีออก แบบว่ารู้เลยว่าใครเป็นใคร
2 สินค้าราคาเกิน 3000- ต้องพิจารณาว่าควรบิดมั้ยแบบว่าขึ้น ป้ายเลยกันการโกง

31. microtel (160)
15-29

Mail to microtel

02-07-2007, 20:57:51   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมเห็นด้วยกับความคิดที่ว่าสินค้าราคาเกิน 500 บาท
กำหนดบังคับเลยว่าให้ส่งทาง พ.ก.ง. หรือโอนเงินผ่าน webmaster เท่านั้นครับ
ในกรณีส่งทาง พ.ก.ง. ก็ให้ผู้ซื้อโอนค่าส่งให้ก่อน ก็จะเป็นหลักประกันให้ทั้งผู้ซื้อและผู้ขายครับ

[1] [2] หน้าถัดไป >
ขอความร่วมมือสมาชิกทุกท่าน งดเว้นการโพสกระทู้ หรือข้อความที่ เกี่ยวข้อง กับการเผยแพร่สิ่งที่ละเมิดลิขสิทธิ์
ไม่ว่าจะเป็นการขอเพลง MP3, การ์ตูน หรือผลงานอันมีลิขสิทธิ์อื่นๆ เนื่องจากการกระทำดังกล่าวผิดต่อกฏหมายลิขสิทธิ์ และมีบทลงโทษทางกฏหมายขั้นรุนแรง

[ Post new topic ]
--= รับสอนพิเศษ ป.5-ม.6 ทุกวิชาโดยนิสิตวิศวฯ และเศรษฐศาสตร์จุฬาฯ 087-598-2828 ปรึกษาได้ไม่แพงจ๊ะ (Keaw) =--
รับวาดรูป, รูปเหมือน, รูปล้อเลียน, กรอบรูป, ภาพวาด, ภาพเหมือน, ของขวัญ
จำหน่าย เป้เดินทาง กระเป๋ากล้อง เสื้อ Jacket ทริปท่องเที่ยวต่างประเทศ
กรุณาอย่านำข้อความหมิ่นประมาทผู้อื่นมาโพสต์กระทู้นะครับ เพราะคนโพสต์สามารถถูกฟ้องรองเอาได้นะครับ (ข้อมูลจากทางตำรวจครับ) !

[ ลงทะเบียน ] [ ดูผลการประมูล ] [ เปลี่ยนรหัสผ่าน ] [ ลืมรหัสผ่าน ] [ ดู feedback ] [ ตรวจสอบรายการประมูล ] [ เงื่อนไขในการให้บริการ ]

Jump to: