---- โฆษณาตำแหน่งนี้ (หมุนวนไม่เกิน 10 อัน) เพียง 5,000/เดือน กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด ----
หน้าแรกมุมสมาชิกแนะนำถาม-ตอบ
ขณะนี้เป็นเวลา 09:13 ของวันที่ 25/02/2017
[ ดูกระทู้ทุกบอร์ดรวมกัน กดที่นี่ ]
*** 1 ก.พ 56 - มือถือ Truemove-H หรือ TOT (imobile3gx, iec3g) สามารถยืนยันตัวได้แล้ว โดยโทรไปหมายเลข *499297 แทน (ค่าบริการนาทีละ 9.63 บาท) ***
พบเห็น รูปไม่เหมาะสม, สิ่งผิดกฏหมาย ติดต่อผู้ดูแลเว็บ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด
Pramool Discussion (หน้าที่ 4/5)
< หน้าที่แล้ว [1] [2] [3] [4] [5] หน้าถัดไป >
==ซื้อขายใน pramool อย่างไร ปลอดภัยจากการโดนโกง==
96. somoo (0)
Mail to somoo

บริจาคเงินช่วยน้ำท่วม
ชื่อบัญชี : สภากาชาดไทยช่วยผู้ประสบอุทกภัย
เลขที่ : 045-3-04190-6
ประเภท : กระแสรายวัน
ธนาคาร : ไทยพาณิชย์
    26-12-2008, 20:13:01   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
มีประโยชน์
97. pippypunk (200)
15-29

Mail to pippypunk

06-05-2009, 14:14:29   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เล่นเว็บนี้มาตั้งนาน ไม่เคยเข้ามาอ่านเลย กระทู้นี้มีประโยชน์มากมาย
มีเรื่องกังวลใจ อยากรู้วิธีที่จะช่วยไขข้อข้องใจค่ะ

- คือตอนนี้เราประมูลสินค้า ของสมาชิกใหม่ FB ของเค้ายัง 0 อยู่
- และเรายังเป็นผู้เสนอราคาสินค้า เป็นชื่อแรก ในราคาที่ยังไม่สูงมากนัก
- แต่ตอนนี้ใกล้ปิดประมูลแล้ว อยู่ ๆ ก้อมีคนเสนอราคาเข้ามาใหม่ ซึ่งไม่แปลก
- แต่ที่แปลกใจ คือคนที่เสนอราคาต่อจากเรา เค้าก้อ FB 0
- เราสงสัยว่าอาจมีการปั่นราคา

เลยอยากถามว่า มีวิธีที่สามารถตรวจเช็คได้ไม๊ ว่าเค้าอาจเป็นคนเดียวกันน่ะค่ะ

อีกเรื่องนึงคือ
- เราเคยเปิดขายกระโปรงของเราเอง
- มีผู้เสนอราคาและชนะการประมูลเป็นผู้ชาย
- เราเมล์เลขที่บัญชีไปให้
- ไม่ได้รับการติดต่อทางเมล์ แต่เค้าโทรติดต่อเข้ามาเองเลย
- ในตอนแรกก้อถามว่ากระโปรงยืดได้แค่ไหน?(ตอนบิดไม่ได้อ่านเหรอคะ?) คนวัยไหนถึงใส่ได้? กระโปรงสีอะไร? หลายแบบไหน?(งง? ตอนประมูลไม่ได้ดูรูปเหรอคะ?) แล้วทำไมถึงขาย?
- เราก้อตอบคำถามทุกข้อ เค้าก้อจะถามบ้านอยู่แถวไหน นัดรับสินค้าได้ไม๊ เพราะเห็นว่าอยู่ถนนเดียวกัน
- เค้าก้อบอกนัดเจอกันที่ห้าง....ตรงป้อมตำรวจ ทางประตูเข้า-ออก ลานจอดรถ
- เราก้อบอกว่าไม่สะดวก เค้าก้อพูดอยู่แถวนี้? ซอยนี้? ไม่ใช่เหรอ? (เกือบถูก รู้ได้ไงเพราะที่อยู่ปัจจุบันคนละที่กับในบัตร) กลัวเหรอ? คุณไม่ต้องกลัวหรอก ตรงหน้าป้อมตำรวจเซฟตี้อยู่แล้ว ? หรือจะไปแถว ๆ โรงพักก้อได้ตำรวจเยอะแยะ ปลอดภัย 100%
- เราก้อถามว่าทำไมไม่นัดเจอในห้างเลย อย่างในแมคฯ ในเเคเอฟซี ไรงี้ เค้าก้อบอกตรงป้อมตำรวจสะดวกกว่า เพราะไม่อยากวนหาที่จอดรถ!!!!! และอีกคนมันเยอะ วุ่นวาย เราเลยบอกว่าแค่นี้นะติดธุระอยู่ อยากรีบวางหู มันเหวอ ๆ แปลก ๆ แล้วก้อโทรมาอีก แต่เราให้แฟนรับ เค้าก้อไม่โทรมาอีกเลย
สรุปกระโปรงไม่ได้ขาย เราก้อไม่ได้ส่งเมล์หรือเนกกลับ ไม่อยากติดต่ออีก น่ากลัว......~>..<'~

98. kipkea (116)
5-14

Mail to kipkea

06-05-2009, 15:38:29   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
หลักการดูจะใช้ไม่ได้ผล ถ้าเจอคนขายหน้าด้าน 5555
ลืมเบอร์ ลืมเมล์ ลืมส่ง ฯลฯ

99. skinheadman (0)

Mail to skinheadman

23-06-2009, 07:21:36   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมว่าน่าจะออกกฎหมายแรงๆนะสำหรับพวกโกงเนี่ย จำคุก50ปี หรือประหารไปเลย มันจะได้เลิกทำชั่วกันสักที
100. p405studio (0)

Mail to p405studio

30-07-2009, 04:43:10   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมดูแล้วการนัดส่งสินค้าในที่ผู้คนพลุกพลานดูจะปลอดภัยสุด
ส่วนการโอนผ่านเว็ปมาสเตอร์ผมยังไม่ทราบขบวนการ เพราะเพิ่งเข้ามาเล่นครับ เลยอยากทราบวิธีโอนผ่านเว็ปมาสเตอร์หน่อยครับ ไม่รู้ว่าดูจากตรงไหน และอยากรู้ว่าเว็ปมาสเตอร์เคยถูกโกงบ้างหรือเปล่าครับ

101. nubnueng25 (82)
5-14

Mail to nubnueng25

30-07-2009, 08:06:48   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เรามันมือใหม่หัดเล่น พลาดไปแล้วอ่ะ ทำไงดีค่ะ เศร้า...
102. gaarra8 (67)
5-14

Mail to gaarra8

10-08-2009, 10:59:15   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ระวังนะครับมันชื่อฉัตรมงคล เบอร์โทรมัน0860536165 เบอร์บัญชี 6902139969 นายฉัตรมงคล
103. diorgiorgio (191)
15-29

Mail to diorgiorgio

11-08-2009, 21:48:01   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ยังไม่ได้เป็นแบบพิเศษ 2 แต่ก็มีประมูล ๆ ไว้บ้าง

และทั้งนี้ก็มีของตัวเองอยากขาย แต่พอตั้งขายไป

โอ๊ะ ๆๆๆ ต้องรีบลบทิ้งเลยจ้า คำเตือนมันดูเหมือนเราไม่มีที่มาที่ไป...เลยกดลบ แล้วส่งภาพถ่ายบัตร ปชช.ไปให้เว็บมาสเตอร์ สมัครสมาชิกก่อนดีกว่า

จริง ๆ เดี๋ยวนี้ก็น่ากลัวไปหมด ก่อนจะส่งบัตรยังกลัวเลยอ่ะ
กลัวเอาบัตรไปทำอย่างอื่น

ยังไงก็ฝากด้วยนะคะ

104. xboys1981 (0)

Mail to xboys1981

20-08-2009, 17:47:31   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งเข้ามาร่วมประมูล แต่มาอ่านหัวข้อ "ซื้อขายอย่างไร ปลอดภัยจากการโดนโกง" แล้ว รู้สึกไม่อยากประมูลอะไรอีกเลยนะนี่ เพราะมีสินค้าที่เรากำลังประมูล มีรายชื่อ username ที่น่าสงสัยอยู่ในบอร์ดของ webmaster ด้วย รู้สึกแย่จังเลย กลัวโดนโกง ไม่เสี่ยงดีกว่ากับการซื้อขายแบบนี้ (เหมือนต้องเสี่ยงดวงเลย)
105. darkwm (0)
Mail to darkwm

21-08-2009, 09:19:05   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
High risk High return
เสี่ยงเยอะๆนะ จะได้ของถูกมีคุณภาพ ได้บทเรียนที่หาไม่ได้ด้วย
กล้าๆหน่อย

106. pakpo (30)
5-14

Mail to pakpo

23-08-2009, 23:55:54   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมเพิ่งจะเริ่มเข้ามาซื้อขายครับกลัวเหมือนกันครับ
107. tuhangermann (0)

Mail to tuhangermann

01-09-2009, 09:04:23   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เพิ่งเข้ามาใหม่ ต้องการทราบวิธีการประมูล
คือผมได้ประมูลสินค้าที่ต้องการ แต่เมือ่ใกล้หมดวันปิดประมูล มีแจ้งว่าได้ขายนอกรอบ แล้ว การขายนอกรอบคืออะไรและต้องทำอย่างไร จึงซื้อ-ขายแบบนอกรอบได้ครับ

และจะประมูลเพื่ออะไร เพราะสินค้าที่มีอาจเป็นสินค้าสำหรับการขายนอกรอบหรือไม่มีสินค้าอยู่จริง

108. monjangja (33)
5-14

Mail to monjangja

31-10-2009, 10:50:27   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
พวกที่เปิดประมูลราคาต่ำแล้วพอจะปิดประมูลแล้วราคายังไม่สูงก็จะบอกว่า มีนอกรอบไปแล้ว ไม่ขาย แบบนี้น่าจะห้ามมาประมูลเลยดีกว่า ถ้าอยากได้ราคาสูงก็ตั้งราคาเริ่มต้นสูงกว่านี้ไปเลยซิครับ ตั้งราคาต่ำแล้วไม่ได้อย่างใจก็ยกเลิกซะอย่างนั้น .....
109. Rittira (53)
5-14

Mail to Rittira

12-11-2009, 00:24:52   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เห็นด้วยกับหลายๆคนนะคะ โดยเฉพาะกระทู้ข้างบน ในฐานะที่เป็นคนซื้อ ที่ว่าคนขายอยากจะให้ประมูลตั้งแต่เท่าไหร่ อย่างไร ก็น่าจะตั้งราคาให้มันเหมาะสม ไม่ใช่ประมูลจบแล้ว บอกว่าราคาต่ำไป ไม่ขายซะงั้น อย่างนี้ก็เข้าข่ายไม่ดีเหมือนกันนะคะ อย่างดิฉันเข้ามาประมูลของ สิ่งแรกที่คิดคืออยากได้ของราคาถูก ซึ่งวิธีการค้าขายก็อาจจะมีการขายของราคาทั้งสูงและต่ำคละกันไป ซึ่งหลายๆ คนในเวปนี้ก็วางแผนการขายแบบประมูลได้เก่งมาก น่าเรียนรู้ทีเดียว สินค้าที่ดิฉันซื้อ ดิฉันจะตั้งไว้ในใจเลยว่าต้องราคาต่ำ กว่าไปเดินเลือกซื้อเอง และจะไม่ซื้อของราคาสูงนัก เพราะเพิ่งเข้ามาเล่น และอาจจะยังบุญดีที่ยังได้เจอคนดีที่อยากทำมาหากินจริงๆ ในการค้าขายออนไลน์อย่างนี้ เพราะจริงๆ แล้ว ถ้าซื่อสัตย์จะกินได้ยาวเลยทีเดียว นี่เขียนในฐานะคนซื้อนะคะ ที่นี้ ถ้าเกิดดิฉันอยากขายของบ้าง เพราะมีของเหลือใช้มากมายจริงๆ แต่ที่อยู่ในบัตรประชาชนกับที่อยู่ปัจจุบันของดิฉัน มันเป็นคนละที่กันละคะ โทรศัพท์บ้านมี แต่ไม่ได้ใช้ชื่อของดิฉัน เนื่องจากมีเหตูบางประการจากงานที่ทำละคะ(เนื่องจากสัญญางานวิจัย ต้องรอให้หมดอายุงานตามเวลาที่กำหนด จึงจะเปลี่ยนชื่อคนขอได้และดิฉันมีอาชีพเป็นครูพิเศษด้วย) และโทรศัพท์บ้านของดิฉันเป็นของส่วนตัว ซึ่งติดตั้งเอง เกี่ยวเนื่องจากงานที่ทำอยู่ แต่ดันลากสายเข้าไปอยู่ในห้องพักส่วนตัวในหอพัก และไม่เคยรับ ไม่เคยรับจริงๆค่ะ มันเคยดังทั้งๆ ที่ ไม่เคยบอกเบอร์ใคร เนื่องจากใช้ต่ออินเตอร์เน็ตอย่างเดียวเท่านั้นล่ะคะ ไปเสียค่าโทรศัพท์ทีไรก็ต้องดูเบอร์จากมือถือทุกที แล้วดิฉันจะเป็นคนขายของได้อย่างไร มีวิธีมั้ยคะ นอกจากความคิดว่า ไม่เคยคิดจะโกงใคร ซึ่งมันก็ยังพิสูจน์อะไรไม่ได้ และเห็นว่ามันเป็นวิธีการค้าขายที่น่าสนใจ ใครมีทางแนะนำ หรือเว็บมาสเตอร์จะกรุณาแนะนำหน่อยก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งนะคะ อยากจะบอกว่า ยินดีที่ได้รู้จักเว็บและแนวคิดดีๆแบบนี้นะคะ
110. evaza (64)
5-14

Mail to evaza

06-12-2009, 22:14:55   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
คืออยากทราบว่า ถ้าเราสนใจสินค้าที่ปิดการประมูลแล้ว

ต้องทำไงอ่าค่ะ คืออยากได้ แต่ปิดประมูลแล้วหลายอย่างเลย

*เล่นใหม่จริงๆ ขอโทษที่ไม่ค่อยเข้าใจ

111. amid (127)
5-14

Mail to amid

10-12-2009, 02:30:54   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ตอนนี้ ประมูลขายเครื่องออกกำลังกายแผ่นสปริงกระโดดค่ะ มีตัวเดียว หมดแล้วหมดเลย
ขอโทษทุกคนค่ะ ที่แอบโปรโมทสินค้า

ไว้ใจแม่ค้าคนนี้หรือเปล่า ถ้าเป็นสินค้ามีราคาสูงๆ
ยินดีโอนเงินผ่านเว็บมาสเตอร์จ้า ถ้านัดเจอ เพื่อจ่ายสด ขอสมาชิกที่มี ID นะคะ

ยังไงก็ขอปลอดภัยไว้ก่อน โดยเฉพาะแม่ค้าทุกคน

112. starnoob (1)

Mail to starnoob

10-01-2010, 06:07:35   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
โทดทีผมมือใหม่ประมูลครับพอดีประมูลมือ เครื่องหนึ่ง ตอนแรกเปิดที่ 1000 แต่ไม่รุ้ๆง 1 วันสุดท้ายเปลียน เป็นข้อความ เพิ่ม
ผมประมูลไป4200 แต่เค้าไม่ไห้ของบอกว่าต่ำเกินเราก็งง เลย มาอ่านข้อความ เลยไห้NEG ไปแต่ตอนแรกไม่มีนะ เซ้ง สำหรั บมือใหม่จะประมูลอะไรไม่ได้เลยนทำไงดีครับ แต่โดนNEG กลับแบบนี่ผมควรทำไงดี

ขออนุญาติไม่ขายนะครับหากราคาต่ำเกินไป
รับนอกรอบครับ ที่ 6,000 บาท พร้อมส่ง
EMS เลยครับ

113. noway (110)
5-14

Mail to noway

02-03-2010, 14:52:04   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เงินแค่ 110 ก็ยังโดนครับ ติดต่อไปยังโดน ยิงไปแต่ไม่ตอบกลับ
82) Commandostingray (88) [ Delete ] จ. 07 พ.ย 2548 15:50:23 Refer to item: #1324546 (automobile)
ซื้อ - 110 บาท- ***str***หลอดไฟF1ความสว่าง6000Kของใหม่จำนวนจำกัด 1
(NEUTRAL) เมลล์ไม่ได้รับครับโทรมาบอกเลยดีกว่า,ยิงมาก็ได้091392118

114. nes19 (210)
15-29

Mail to nes19

02-03-2010, 19:41:54   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เหนื่อยมากค่ะ เสียความรู้สึกกะของเก๊ เราเป็นผู้เสียหายยังโดนด่าอีก
เราโง่เองนี่ มีตังค์ก็ไม่ไปหาซื้อเองข้างนอก เวลามีปัญหาน่าจะพูดกันดีๆ จะพูดกันให้เจ็บปวดกันทำไม ใครก็เสี่ยงทั้งนั้น ทางที่ดีตรงไปตรงมาเอาใจแลกใจจะดีกว่า อย่าใช้วิทยายุทธกันนักเลย เฮ้อ
ลาก่อนค่ะ เวบประมูล

115. SweeTzZGolden (0)
Mail to SweeTzZGolden

04-03-2010, 09:24:31   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ดีจังเลยคับ
116. SweeTzZGolden (0)
Mail to SweeTzZGolden

04-03-2010, 09:27:17   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ดีจังคับ
117. nes19 (210)
15-29

04-03-2010, 11:32:12   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ไม่ดี หรอกค่ะ แค่รอโอกาสเอาคืน คุยกับตร.ไว้แล้ว รวบรวมข้อมูล
หลักฐานอยู่ คนพวกนี้ต้องสั่งสอน
user ใหม่ หน้าเก่า ป่าวคะ

118. nes19 (210)
15-29

09-03-2010, 09:41:25   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เลิกวุ่นวายกะคุณเธอแล้วค่ะ ซื้อความโง่ตัวเอง เหนื่อยละ
ไม่ได้อะไร เสียเงิน เสียเวลา เสียความรู้สึกโดนด่าสารพัด ทำให้เสียสมาธิในการทำงาน ช่างเถอะถึงจะเป็นการสนับสนุนคนไม่ดี เรามีปัญญาหาเงินในทางสุจริตได้ ถ้าคุณเธอไม่มีปัญหาเรื่องเงินสุดๆคงไม่ทำอย่างนี้
เฮ้อ....ปลง

119. phimaipa (80)
5-14

Mail to phimaipa

08-08-2010, 23:33:24   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ในการซื้อขายสินค้าแต่ละครั้งผู้ซื้อ-ผู้ขายได้มีการตกลงที่จะมีการจ่ายต่าส่งสินค้าให้กับผู้ขาย บางครั้งมองดูแล้วสินค้าบางอย่างไม่น่าจะต้องเสียค่าส่งแพง แล้วอีกอย่างผู้ซื้อก็ต้องมาเสียค่าโอนเงินให้กับทางธนาคารอีก 30-50 บาทค่ามาตราฐาน ผู้ขายก็ต้องไปจ่ายค่าส่งให้ไปรษณี กระผมคิดว่าทางที่ดีไม่น่าจะเสียค่าส่งหลอกครับเพราะการประมูลผู้ขายสามาลงราคาขั้นต่ำบวกค่าส่งได้ รบกวนทางWebช่วยพิจารณาหาแนวทางที่ลงตัวทั้งสองฝ่ายด้วยครับ จะขอบคุณเป็นอย่างสูง
File attach: 11758[1].jpg (79 KB) ใช้ GetRight หรือโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดไม่ได้ครับ) File desc: dog
120. shopaholigirl (79)
5-14

Mail to shopaholigirl

10-08-2010, 11:26:16   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ถ้าโดนโกงแล้ว ยังไม่มีใครยื่นมือเข้ามาช่วย ลองฟ้องศาลผู้บริโภคดูนะคะ เราเองก้อโดนคนขาย Mrdesho โกงของ สภาพไม่ตรงตามที่ประกาศไว้ ส่งของคืน แต่เค้าไม่ยอมคืนเงิน เรารอให้ webmaster เข้ามาช่วยเตือนเค้าอยู่ค่ะ แต่ถ้าไม่มีความคืบหน้า เราจะลองไปฟ้องศาลผู้บริโภคดู อย่างน้อยต้องให้ศาลเรียกขึ้นมาที่กรุงเทพ เสียค่าเดินทางให้หายซ่า จะได้รู้รสชาดคนโดนโกงซะมั่ง
121. pongpanit (94)
5-14

Mail to pongpanit

02-09-2010, 08:56:52   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ก็เป็นสมาชิกใหม่แบบซิงๆครับ ทั้งขาย ทั้งซื้อ เจอของดีบ้างเสียบ้างคละกันไป แต่ของที่เอามาขายก็ระบุตรงตัวอยู่แล้วว่า ดี เสีย เต็มใจจะซื้อ ก็ซื้อครับ แต่เรื่องโกง รับไม่ได้ครับ เงินทองกว่าจะหามาได้มันลำบาก เรื่อง FB ก็เหมือนกันครับ มีอยู่รายนึง ยังไม่จบประมูลเลยครับ เมล์มาถามรับมั้ยราคานี้ ซึ่งมันสูงกว่าราคาที่ประมูลได้ แล้วก็มีคนเมล์มาเตือนว่า อย่าซื้อขายกับเจ้านี้ เค้าเจอมาแล้ว ก็กลัว เมล์กลับไปบอกคนขายว่า ไว้คราวหน้าจะอุดหนุน คนขายคงโกรธ รีบไปให้ FB ก่อนเลย แย่จริงๆ ทั้งๆที่ราคาที่เค้ารับนั้นมันสูงกว่าราคาที่กำลังจะจบประมูล เจอแบบนี้ งานกร่อยครับ เราทำงานสุจริต เปิดร้านรับซ่อมคอม ปั๊มลูกกุญแจ รายได้ก็ไม่ค่อยมาก ต้องทำทุกอย่างเพื่อครอบครัว ให้อยู่รอด ที่จริงแล้วหลายๆคน ทั้งคนซื้อ คนขาย น่าจะเห็นใจกันนะครับ
122. jeabkong (13)
5-14

Mail to jeabkong

02-09-2010, 23:23:25   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เราเคยโดนแบบนี้ค่ะ เคยขายเสื้อผ้า ตอนสมัครเข้ามาในเว็บแรกๆ ลูกค้าประมูลได้ไป ราคา100นิดๆเนี่ยแหละค่ะ ลูกค้าเมล์ที่อยู่มาให้แล้วบอกว่าโอนเงินแล้วเดี๋ยวโทรบอก

แจ้งที่อยู่ไว้เรียบร้อย ไอเราก็แพคของรอเลย........เมล์ทวงอยู่นาน
รอเกือบ 2อาทิตย์ โทรมาบอกว่าโอนแล้ว เกือบจะไปส่งของแล้ว

ดีนะที่แฟนเราบอกให้ไปอัพสมุดบัญชีดูก่อน
เราไปเช็คตังค์ดู ไม่มียอดจริงๆด้วย เช็คอยู่หลายเที่ยว เราก็เลยเมล์ไปหาลูกค้าคนนี้ แล้วบอกเค้าว่าไม่มียอดโอนเข้ามา

เขาก็ไม่เข้ามาตอบนะคะ หายไปเลย

ส่วนเรื่องโดนคนขายโกง ก็เหมือนๆกับที่เล่าๆกันนั่นแหละค่ะ
เจอของปลอมมั่ง เราบิดได้แล้วแม่ค้าเขาไม่ยอมขายแล้วให้นอกรอบมั่ง ............เซ็งเลย

123. pongpanit (94)
5-14

Mail to pongpanit

13-09-2010, 09:37:11   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อยากให้เว็บมาสเตอร์ช่วยพิษจราณากระทู้นี้หน่อยครับ คิดว่ามันไม่ค่อยเหมาะสม ตามนี้ครับ http://www.pramool.com/cgi-bin/dispitem.cgi?7347969 ตามความดิดโดยส่วนตัวนะครับ
124. shop2 (0)

Mail to shop2

13-09-2010, 21:03:59   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เห็นแล้ว สยิวกิว จริงๆ
125. honda125chen (142)
5-14

Mail to honda125chen

20-09-2010, 14:49:01   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ขอบคุณคะกับเรื่องดีๆคะ ที่ทำให้เรามีความรู้ขึ้นเยอะเลย
126. pongg (923)
30-up

Mail to pongg

24-11-2010, 03:01:59   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมเขียนกระทู้นี้มา 4 ปีแล้ว

ปัจจุบันก็น่าจะยังใช้ได้อยู่

ถ้าใครปฏิบัติตามได้ ก็น่าจะลดอัตราเสี่ยง
โดนโกงได้ 90%

127. pongg (923)
30-up

Mail to pongg

24-11-2010, 03:23:05   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
Update 24 พ.ย. 2553

ใช้ Google ให้เป็นประโยชน์
ในการซื้อขายของกับใครซักคน ถ้าจะให้น่าไว้วางใจ ปลอดภัยในระดับนึง "คนขายนั้น ๆ น่าจะมีประวัติในการซื้อขาย ในโลกอินเตอร์เน็ต ไว้บ้าง"

ก่อนที่ผมจะตัดสินใจโอนเงินให้ใครซักคน ในระดับราคา 1000 บาทขึ้นไป ... ผมก็จะเอา "ชื่อ นามสกุล" หรือ "เบอร์โทรศัพท์" หรือ "หมายเลขบัญชี" หรือ "อีเมล์"

ไป Search ดูใน google ถ้าเจอข้อมูลในการขายของที่เวปอื่น ๆ หรือเจอข้อมูลในการเป็นสมาชิก พูดคุย มีตัวตนในเวปบอร์ดต่าง ๆ หรือ hi5 , facebook

อันนี้ถ้าเกิดมีปัญหาอะไรขึ้นมา เราจะสามารถตามเช็ดได้ ... วิธีการนี้ ผมใช้บ่อย ถ้าคนขายนั้น ๆ มีข้อมูลเก่า ๆ เยอะ ๆ ปลอดภัยเกิน 95%

< หน้าที่แล้ว [1] [2] [3] [4] [5] หน้าถัดไป >
ขอความร่วมมือสมาชิกทุกท่าน งดเว้นการโพสกระทู้ หรือข้อความที่ เกี่ยวข้อง กับการเผยแพร่สิ่งที่ละเมิดลิขสิทธิ์
ไม่ว่าจะเป็นการขอเพลง MP3, การ์ตูน หรือผลงานอันมีลิขสิทธิ์อื่นๆ เนื่องจากการกระทำดังกล่าวผิดต่อกฏหมายลิขสิทธิ์ และมีบทลงโทษทางกฏหมายขั้นรุนแรง

[ Post new topic ]
--= รับสอนพิเศษ ป.5-ม.6 ทุกวิชาโดยนิสิตวิศวฯ และเศรษฐศาสตร์จุฬาฯ 087-598-2828 ปรึกษาได้ไม่แพงจ๊ะ (Keaw) =--
รับวาดรูป, รูปเหมือน, รูปล้อเลียน, กรอบรูป, ภาพวาด, ภาพเหมือน, ของขวัญ
จำหน่าย เป้เดินทาง กระเป๋ากล้อง เสื้อ Jacket ทริปท่องเที่ยวต่างประเทศ
กรุณาอย่านำข้อความหมิ่นประมาทผู้อื่นมาโพสต์กระทู้นะครับ เพราะคนโพสต์สามารถถูกฟ้องรองเอาได้นะครับ (ข้อมูลจากทางตำรวจครับ) !

[ ลงทะเบียน ] [ ดูผลการประมูล ] [ เปลี่ยนรหัสผ่าน ] [ ลืมรหัสผ่าน ] [ ดู feedback ] [ ตรวจสอบรายการประมูล ] [ เงื่อนไขในการให้บริการ ]

Jump to: