---- โฆษณาตำแหน่งนี้ (หมุนวนไม่เกิน 10 อัน) เพียง 5,000/เดือน กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด ----
หน้าแรกมุมสมาชิกแนะนำถาม-ตอบ
ขณะนี้เป็นเวลา 08:36 ของวันที่ 22/10/2014
[ ดูกระทู้ทุกบอร์ดรวมกัน กดที่นี่ ]
*** 1 ก.พ 56 - มือถือ Truemove-H หรือ TOT (imobile3gx, iec3g) สามารถยืนยันตัวได้แล้ว โดยโทรไปหมายเลข *499297 แทน (ค่าบริการนาทีละ 9.63 บาท) ***
พบเห็น รูปไม่เหมาะสม, สิ่งผิดกฏหมาย ติดต่อผู้ดูแลเว็บ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด
Pramool Discussion (หน้าที่ 1/2)
[1] [2] หน้าถัดไป >
ราคาขั้นต่ำ
0. webmaster (1)

Mail to webmaster

บริจาคเงินช่วยน้ำท่วม
ชื่อบัญชี : สภากาชาดไทยช่วยผู้ประสบอุทกภัย
เลขที่ : 045-3-04190-6
ประเภท : กระแสรายวัน
ธนาคาร : ไทยพาณิชย์
    31-03-2000, 02:45:01   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]

ขอความเห็นครับผม
-----------------
ผมยังไม่เข้าใจว่าการตั้งราคาขั้นต่ำมีไว้ทำไม
การที่มีราคาเริ่มต้นแล้ว
ผมประมูลของได้แต่ไม่ถึงราคาขั้นต่ำที่ตั้งไว้ เสียเวลามาก
เสียอารมณ์ ก็ตั้งราคาเริ่มต้นไว้ให้สูงพอที่จะขายได้
น่าจะดีกว่า ของบางชิ้นมาประมูลตั้งหลายครั้ง
ก็ยังไม่ถึงราคาขั้นต่ำ
ผมเคยตั้งราคา pcmcia modem+lan ของใหม่ 5000
ไม่มีใครประมูลก็ไม่เป็นไร คนซื้อจะได้ตัดสินใจว่าจะซื้อก็ประมูลเลย
นี่ประมูลเสร็จแล้วกว่าจะได้สูงสุด ก็ยาก ยังไม่ได้ของอีก
มันเสียอารมณ์จริงๆ
----------------------

1. nakata (2)
Mail to nakata

31-03-2000, 03:59:45   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ถ้าเกิดคุณไปประมูลของได้แต่ต่ำกว่าราคาขั้นต่ำ
คุณก็สามารถไปตกลงกับเจ้าของก็ได้นี่นะครับ
ก็ถามเขาไปว่าจะขายราคาเท่าไหร่
การที่ต้องมีราคาขั้นต่ำและการตั้งราคาไว้ต่ำๆนั้น
เพื่อเป็นแรงจูงใจให้คนเข้ามาดูรายละเอียดข้างในและเข้ามาประมูล
กันเยอะๆครับ ก็อย่างที่คุณบอกนะแหละว่าตั้งราคาไว้สูงก็ไม่มีคน
เข้ามาประมูลเลย
และอีกอย่างที่สำคัญมันก็ขึ้นอยู่กับสินค้านั้นๆด้วยว่ามันเป็นที่น่า
สนใจแค่ไหน

2. mana9 (22)
5-14

Mail to mana9

31-03-2000, 08:49:10   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
จริงๆ แล้วไม่ควรตั้งราคาขั้นต่ำห่างจากราคาเริ่มต้นมากเกินไปนะครับ คนประมูลจะเสียอารมณ์มาก ควรมีการกำหนดว่าราคาขั้นต่ำไม่ควรห่างจากราคาเริ่มต้นมากเกินไป (bid 3-4 ครั้ง ควรจะถึงราคาขั้นต่ำแล้ว)
3. jingz
(Non member)
    02-04-2000, 00:55:21   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ความเห็นอันนี้ผมเคยเมล์ไปหา webmaster แล้วทาง webmaster เมล์มาบอกว่าจะให้มีการตั้งราคาต่ำสุดที่ราคา 75%ของราคาขั้นต่ำของการประมูลไม่ทราบว่า webmaster ได้ทำการทดลองใช้หรือยัง ไม่ทราบว่าคนอื่นเห็นว่ายังไงครับ
4. jingz (47)
5-14

Mail to jingz

02-04-2000, 00:57:25   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ความเห็นอันนี้ผมเคยเมล์ไปหา webmaster แล้วทาง webmaster เมล์มาบอกว่าจะให้มีการตั้งราคาต่ำสุดที่ราคา 75%ของราคาขั้นต่ำของการประมูลไม่ทราบว่า webmaster ได้ทำการทดลองใช้หรือยัง ไม่ทราบว่าคนอื่นเห็นว่ายังไงครับ

5. webmaster (1)

03-04-2000, 17:51:57   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
กำลังขอความเห็นในกระทู้นี้นะครับ
เพราะว่ามี สมาชิกบางคนเอา บางคนไม่เอา
เลยอยากดูรวมๆ

6. karnt (31)
5-14

Mail to karnt

03-04-2000, 22:27:38   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
โดยส่วนตัวแล้ว ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับการตั้งราคาขั้นต่ำ นะครับ แต่ก้อถูกสำหรับประเด็นที่ว่า จริงๆ แล้วการตั้งราคาขั้นต่ำ กับราคาเริ่มต้น ไม่ควรจะต่างกันมากเกินไป แต่สำหรับผู้เข้าร่วมประมูลแล้ว ขึ้นกับว่า คุณต้องการ หรือว่าสามารถเสนอราคาสูงสุดได้ขนาดไหนไงครับ อย่างเช่น ผมต้องการประมูลของชิ้นหนึ่ง ซึ่งผมสืบราคาตลาดมาได้ว่า 4000 บาท คนขายตั้งราคาเริ่มต้นไว้ 100 บาท และตั้งราคาขั้นต่ำไว้ 3900 แต่ผมเห็นว่าราคาตลาดประมาณ 4000 ใน web ไม่น่าจะเกิน 3000 ผมก้อสู้ราคาถึงประมาณนั้น ถ้าเกินกว่านั้นแล้ว ผมก้อไม่สนใจจะประมูลต่อ หรือว่า สำหรับผมแล้วผ มมักจะเก็บไว้เสนอราคาใกล้ๆ กับที่จะปิดประมูลครับ เช่น ราคาอยู่ที่ 1250 แต่ผมคิดว่า ผมจะสู้ถึง 2500 พอใกล้ๆ จะปิดประมูล ผมก้อ เสนอไปเลยที่ 2500 ซึ่งถ้าเกิดว่าอีกฝ่ายตั้งราคาไว้ให้ประมูลอัตโนมัติ ก้อจะรู้กันไปเลยว่าราคาสูงสุดของเค้า กับทางผม สูงหรือต่ำกว่ากัน และใครจะประมูลได้ ราคาขั้นต้น มีไว้เพื่อจูงใจให้คนเริ่มประมูลไงครับ ส่วนราคาขั้นต่ำก้อคือว่า ผู้นำมาประมูลพอใจจะขายในราคาเท่าไหร่ การเสนอราคาแข่งขันกัน เป็นเสน่ห์และความสนุกอย่างหนึ่งของการประมูลครับ เพียงแต่ว่า เราต้องดูว่า เราต้องการซื้อของนั้นอย่างจริงจังรึเปล่า และ ราคาตลาดของของนั้น ขณะนั้น เท่าไหร่แ ละเราพอใจจะซื้อหรือไม่ครับผม นี่ก้อเป็นอีกความคิดนึงนะครับ
7. k.c.
(Non member)
    03-04-2000, 22:34:02   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เห็นด้วยกับคุณ karnt ครับ
8. cost (122)
5-14

Mail to cost

04-04-2000, 01:38:32   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ขอเสนอดังนี้
1.ราคาขั้นต่ำ=ราคาเริ่มต้น
2.ให้ผู้ขายกำหนดราคาขั้นต่ำ ราคาเริ่มต้นระบบกำหนดเอง
คือ 75%ของราคาขั้นต่ำ
3.สินค้าหลักร้อย ควรประมูลอย่างน้อยเพิ่มที่ละ 20
4.สินค้าหลักพัน ควรประมูลอย่างน้อยเพิ่มที่ละ 50
5.แสดงราคา ประมูลที่เป็นจริงไม่ต้องซ่อน ว่าตอนนี้เป็นเท่าไร เพื่อไม่ต้องเสียเวลา การประมูลจริงๆไม่มีแบบนี้

9. nakata (2)

04-04-2000, 02:29:19   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]

ไม่เห็นด้วยกับการกำหนดราคาขั้นต่ำครับ
ผมว่ามันเป็นสิทธิของคนนำของมาให้ประมูลนะครับ
ถ้ามากำหนดตายตัวผมว่ามันไม่ดีแน่ๆแต่ละคนย่อมมีความคิดไม่เหมือนกัน
บางเขาคิดว่า ถ้าเขาตั้งราคาเริ่มแรกต่ำๆก็จะมีคนให้ความสนใจเข้ามาประมูล
กันมากๆ และถ้าสินค้าดีจริงๆไม่นานก็เกินราคาขั้นต่ำอยู่แล้ว
แต่ที่เป็นปัญหาคือพวกสินค้าที่ไม่ค่อยได้รับความนิยม แต่ผู้ประมูล
ตั้งราคาเริ่มต้นไว้ต่ำแต่ราคาขั้นต่ำสูง ประมูลกันไม่กี่คนแล้วเมื่อไหร่
จะเกินกว่าราคาขั้นต่ำซักที

ผมเสนอวิธีการแก้ปัญหาคือ ง่ายๆเลยครับ webmaster ฟังไว้นะครับ ( นั่งคิดตั้งนานหรือเปล่า อิอิ )
คือ หลังจากจบการประมูลถ้าผู้ที่เสนอราคายังต่ำกว่าราคาขั้นต่ำ ที่ผู้ขายกำหนดไว้
ให้บอกราคาสูงสุดที่ผู้เสนอราคาคนสุดท้ายไปด้วย ( ไปกับ mail หลังจบการประมูล )
เช่นตัวอย่าง
Ram 16 mb ราคาเริ่มต้น 800 บาทราคาขั้นต่ำคือ 1400 บาท ให้ประมูลเพิ่มขึ้นทีละ 20 บาท
มีคนเข้ามาประมูลอยู่ 2 คน คนแรกเพิ่ม 20 บาทเป็น 820 บาท
คนที่สอง เสนอไป 1400 บาท ก็จะเป็น 840 บาท จบการประมูลมันก็จะต่ำกว่าราคาขั้นต่ำ
ทั้งที่ความเป็นจริงแล้วผู้ประมูลคนสุดท้ายอาจจะเสนอราคาเกินกว่าราคาขั้นต่ำก็ได้
เพราะงั้นในกรณีที่หลังจากจบการประมูลแต่สินค้ายังต่ำกว่าราคาขั้นต่ำ ควรบอก
รายละเอียดไปด้วยครับว่าผู้ประมูลคนสุดท้ายเสนอราคาสูงสุดไปเท่าไหร่ แค่นี้ล่ะครับ
หลังจากนั้นทั่งสองฝ่ายก็ตกลงกันเองว่าพอใจในราคานี้หรือไม่
และที่สำคัญคือ ผู้ที่ประมูลของคุณต้องใส่ราคาสูงสุดเท่าที่คุณจะซื้อได้ลงไปเลยครับ
ในกรณีที่ยังต่ำกว่าราคาขั้นต่ำ หลังจากจบการประมูลจะมี mail ไปบอกผู้ขายว่าคุณ
สู้ราคาได้เท่าไหร่ แล้วไปตกลงกันอีกที
อีกอย่างคุณควรคิดไว้ก่อนว่าคุณจะสู้ราคาได้ถึงเท่าไหร่แล้วจึงใส่ลงไป
ไม่ใช่เขาให้เพิ่มเงินในการประมูลทีละ 20 บาทก็ใส่ครั้งละ 20 บาท ผมว่ามันเสียเวลา
สู้ราคาได้เท่าไหร่ก็ใส่ไปเลย

และที่คุณ cost บอกว่า
- สินค้าหลักร้อย ควรประมูลอย่างน้อยเพิ่มที่ละ 20
- สินค้าหลักพัน ควรประมูลอย่างน้อยเพิ่มที่ละ 50
ถ้าเป็นอย่างงี้ใครจะเข้ามาประมูลของคุณ . . . การเพิ่มเงิน
และราคาขั้นต่ำไม่ควรมีกำหนดตายตัว
ผมบอกแล้วว่ามันเป็นเรื่องที่คุณต้องไปตกลงกันเองกับผู้ที่ให้ประมูล
หรือผู้ที่เข้ามาประมูลในกรณีที่สินค้าต่ำกว่าราคาขั้นต่ำ
ถ้าไม่เชื่อที่ผมบอกก็ลองทำดูซิครับ web ที่นี้จะเงียบเหงาไปเลย
เพราะเรื่องมากในการกำหนดต่างๆผู้ซื้อและผู้ขายไม่ได้รับประโยชน์
สูงสุด มีผลเสียมากกว่าผลดีครับ

10. nakata (2)

04-04-2000, 02:31:22   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
พิมพ์จนเครื่องแฮงค์ไปเลย เฮ้อ ยาวไปหน่อย อิอิ
11. karnt (31)
5-14

Mail to karnt

04-04-2000, 06:48:01   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อิ อิ สวัสดีตอนเช้าครับ อืมม webmaster ว่ายังไงครับผม?
12. bid (403)
30-up

Mail to bid

04-04-2000, 13:39:13   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
แต่ผมว่าถ้าราคาขั้นต่ำห่างจากราคาเริ่มต้นมากเกินไป
ผมว่าเป็นการเอาเปรียบคนที่เข้ามาประมูลมากเกินไปนะครับ เสียเวลาเข้ามาประมูลแล้วยัง เสียอารมณ์
ประมูลได้สูงสุดแล้วของก็ยัง ไม่ได้ ถ้าของดีจริง น่าสนใจ
คนประมูลเขาเห็นราคาแล้ว ถ้ามันถูกมีหรือครับจะอยู่เฉย
เห็นแล้วเข้ามาแย่งประมูลกันสูงๆจนสู้ไม่ไหว
ถ้าอยากจะตั้งราคาขั้นต่ำไว้สูง ก็ตั้งราคาเริ่มไว้สูงๆ
ด้วยนะครับ ผมประมูลได้สูงสุดหลายครั้ง แต่ต้องติดต่อ
กับเจ้าของทุกที มาตอนหลังผมถ้าราคาขั้นต่ำก่อนประมูลเลยหมดเรื่อง จะได้ตัดสินใจประมูลหรือไม่ จะได้ไม่มานั่งเสียเวลา เสียอารมณ์

13. cost (122)
5-14

Mail to cost

05-04-2000, 06:18:34   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมให้ความสำคัญกับผู้ซื้อมากเพราะสินค้าไม่ได้เห็น ไม่ได้สัมผัส
ผู้ซื้อมีโอกาสเสี่ยงสูง หากส่งกพง. แต่ได้สินค้าไม่ตรงกับที่ประกาศ
การออกกฎหรือเงื่อนไขที่รัดกุมแก่ผู้ประกาศขาย จึงเป็นมาตรการที่
จะปกป้องผู้ซื้อไว้

ผมเองยังคิดวิธีไม่ออก จึงเสนอไว้ให้ทุกท่านคิดต่อนะครับ

14. spiral (6)
5-14

Mail to spiral

05-04-2000, 16:56:42   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เห็นด้วยกับคุณ nakata ครับ
คิดว่าหลังจบการประมูลถ้าราคาที่แสดงไว้ไม่ถึงราคาขั้นต่ำ
ก็น่าจะแสดงราคาที่ผู้ที่จะประมูล ได้ให้ราคาไว้สูงสุดมาด้วยครับ
เพราะของบางอย่างอาจจะมีผู้ประมูลเพียงคนเดียวก็ได้ครับ
ทำให้ราคาที่แสดงไว้ไม่ถึงราคาขั้นต่ำ ทั้งที่ผู้ที่จะประมูลอาจจะใส่ราคาไว้สูงกว่าราคาขั้นต่ำแล้วก็ได้ครับ
ผมคิดว่าควรจะแสดงราคาที่ผู้ที่จะประมูล ได้ให้ราคาไว้สูงสุดมาด้วยครับ เพื่อที่ผู้ลงประมูลจะได้พิจารณาว่าจะขายได้หรือไม่ครับ ::

Modified on: 11-04-2000, 13:05:10

15. nakata (2)

19-04-2000, 18:46:27   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เสริมหรือไม่ก็ ถ้าผู้ประมูลใส่ราคาลงไปแต่ถ้ายังต่ำกว่าราคาขั้นต่ำ
ก็ให้ขึ้นราคาที่ผู้เสนอให้สูงสุดไปเลย แต่ถ้าเกินกว่าราคาขั้นต่ำเมื่อ
ไหร่ก็ขึ้นเท่าที่ผู้ให้ประมูลกำหนดไว้ ( งงเปล่า ? )
ยกตัวอย่างดีกว่า เช่น
ราคาของเริ่มแรกคือ 500 บาทราคาขั้นต่ำคือ 1000 บาท
ให้เสนอราคาทีละ 20 บาท
มีผู้สนใจเสนอเข้ามา 700 บาท แทนที่จะให้ขึ้นเป็น 520 บาท
แต่ให้เป็น 700 บาทเลยดีกว่า แต่ถ้าเกินกว่าราคาขั้นต่ำเมื่อไหร่
ก็ให้เพิ่มตามที่กำหนดไว้
กรณีนี้จะแก้ปัญหาสินค้าต่ำกว่าราคาขั้นต่ำได้ครับ
เป็นไงบ้างกับความคิดนี้ ใช่ได้เปล่า

16. mana9 (22)
5-14

Mail to mana9

20-04-2000, 08:32:55   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ดีครับ เห็นด้วยกับคุณnakata
17. sony (1)
Mail to sony

20-04-2000, 16:41:38   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เห็นด้วยกับคุณ nakata
18. anucha (168)
15-29

Mail to anucha

20-04-2000, 17:53:52   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อืม..น่าสนใจ
19. ayuth (290)
15-29

Mail to ayuth

20-04-2000, 23:08:51   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
น่าจะเป็นอย่างคุณ nakata ว่ามานานแล้ว เห็นด้วยอย่างยิ่ง ไม่งั้นจะเสียเวลามาก
20. JINGZ (47)
5-14

Mail to JINGZ

20-04-2000, 23:16:59   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ความเห็นของคุณNAKATAดีครับเห็นด้วยครับ ดีไหมครับคนอื่นๆและ WEBMASTER ว่ายังไงครับ
21. alcatel547 (51)
5-14

Mail to alcatel547

21-04-2000, 06:47:40   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ดีครับ เห็นด้วยกับคุณ nakataครับ
22. berserk (136)
5-14

Mail to berserk

21-04-2000, 17:53:33   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ดีครับเห็นด้วย ( น่าจะมีมานานแย้ววว อิอิ )
23. webmaster (1)

21-04-2000, 18:10:22   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
จะลองดูนะครับ
24. nakata (2)

21-04-2000, 19:43:00   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ดีครับลองดูก่อนถ้าไม่ Work ค่อยเปลี่ยนกลับเหมือนเดิมก็ได้
25. ้hagemaru (2)

Mail to ้hagemaru

21-04-2000, 22:32:57   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ลองใช้เลยค่ะ เห็นด้วยอย่างมาก
26. JINGZ (47)
5-14

Mail to JINGZ

22-04-2000, 00:07:16   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ลองยังครับจะได้ทดลองดูว่าเป็นไงดีหรือไม่
27. webmaster (1)

22-04-2000, 03:13:15   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ลองกันได้แล้วครับผม
แต่ขอเป็น 80% ของราคาขั้นต่ำนะครับ
เพราะ ถ้าราคาพุ่งไปที่ราคาขั้นต่ำเลย
จะไม่สนุกครับ

28. webmaster (1)

22-04-2000, 20:32:27   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เพิ่งเห็นว่า เมื่อคืน upload หน้าแรกอันเก่าไป
ใส่อันใหม่ (มีประกาศเรื่อง 80%)
แล้วครับ .. :P
::

Modified on: 23-04-2000, 05:18:59

29. smith134 (3)
Mail to smith134

03-05-2000, 02:18:34   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมมีความเห็นว่าราคาขั้นต่ำไม่ควรมีเลย การมีราคาขั้นต่ำผมเห็นว่าเป็นการเอาเปรียบผู้เข้าประมูล สมมุติว่าผมประมูลแล้วสู้จน ปิดประมูลไป ราคาของที่ผู้ประมูลสูงสุดไม่ถึงราคาขั้นต่ำที่ผู้เอาของมาประมูล ได้ตั้งไว้ ก็จะเป็นข้ออ้างให้ผู้ที่นำของมาประมูลไม่ต้องขายสินค้านั้นก็ได้ ทำให้เสียอารมณ์ ผมคนประมูลของผมก็ต้องการได้ของถูก อีกฝ่ายผู้นำของมาประมูลก็ต้องการได้ขายของ พบคนละครึ่งทางดีกว่า ไม่ต้องมีแล้วราคาขั้นต่ำ ผมว่าคนที่เขามาประมูลของเขาก็ตั้งใจที่จะได้ของอยู่แล้ว และก็พยายามสู้จนเป็นผู้ชนะ โถแต่น่าสงสาร คนขายเขาบอกว่า ไม่ขายมันไม่ถึงราคาขั้นต่ำ ฮือๆๆๆๆ
30. p_kop (866)
30-up

Mail to p_kop

03-05-2000, 02:55:59   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ส่วนตัวแล้วเห็นด้วยกับราคาขั้นต่ำนะคะ เพราะตัวเองเป็นทั้งผู้ประมูลและผู้ขาย เพราะฉะนั้นจึงเข้าใจดีว่าคนขายก็ต้องอยากได้ราคาดี และคนประมูลก็อยากได้ราคาถูก แต่ถ้าต้องบังคับให้คนขายๆในราคาที่ปิดประมูลซึ่งเป็นราคาที่เค้าไม่อยากขาย จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม ราคาขั้นต่ำน่าจะเป็นจุดที่ดึงให้ทั้งสองฝ่ายมาคุยและต่อรองกัน หลายต่อหลายครั้งที่ดิฉันลงประมูลสินค้าแล้วราคาที่ประมูลได้ไม่ถึงราคาขั้นต่ำ หลังปิดประมูลดิฉันในฐานะผู้ขายก็แจ้งแก่เค้าว่าราคาขั้นต่ำคือเท่าไหร่ ถ้าเค้าสนใจและคิดว่าราคาพอรับได้ก็มาต่อรองกัน ซึ่งหลายครั้งที่ก็ได้ขายไปทั้งที่ยังไม่ถึงราคาขั้นต่ำ แต่ก็มีอีกหลายครั้งเช่นกันที่ขายให้ในราคานั้นไม่ได้ ทั้งนี้จุดนี้น่าจะเป็นความพอใจของทั้งสองฝ่ายนะคะ คือในราคาที่ผู้ซื้อพอใจและราคาที่ผู้ขายพอขายได้ ไม่ใช่ว่าต้องทำตามแต่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเพียงฝ่ายเดียว ผู้ซื้อก็ควรมองว่าถ้าคุณเป็นคนขาย ราคานี้(ซึ่งอาจจะต่ำกว่าราคาขั้นต่ำมาก)คุณจะขายหรือเปล่า
สรุปแล้ว สำหรับดิฉันคิดว่าการมีราคาขั้นต่ำยังคงเป็นสิ่งจำเป็นใน Pramool.com ค่ะ

31. wat (28)
5-14

Mail to wat

03-05-2000, 09:48:38   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ไม่น่ามีครับ ปิดประกาศแล้วตั้งราคาขั้นต่ำไว้สูง คนประมูลเสร็จค่อยมาตกลงกัน แล้วจะเรียกว่าประมูลหรือครับ ต้องการต่ำสุดเท่าไหร่ก็ลงไปเลย คนอื่นเห็นถ้าราคาสูงเขาก็ไม่ประมูลเองแหละ

[1] [2] หน้าถัดไป >
ขอความร่วมมือสมาชิกทุกท่าน งดเว้นการโพสกระทู้ หรือข้อความที่ เกี่ยวข้อง กับการเผยแพร่สิ่งที่ละเมิดลิขสิทธิ์
ไม่ว่าจะเป็นการขอเพลง MP3, การ์ตูน หรือผลงานอันมีลิขสิทธิ์อื่นๆ เนื่องจากการกระทำดังกล่าวผิดต่อกฏหมายลิขสิทธิ์ และมีบทลงโทษทางกฏหมายขั้นรุนแรง

[ Post new topic ]
--= รับสอนพิเศษ ป.5-ม.6 ทุกวิชาโดยนิสิตวิศวฯ และเศรษฐศาสตร์จุฬาฯ 087-598-2828 ปรึกษาได้ไม่แพงจ๊ะ (Keaw) =--
รับวาดรูป, รูปเหมือน, รูปล้อเลียน, กรอบรูป, ภาพวาด, ภาพเหมือน, ของขวัญ
จำหน่าย เป้เดินทาง กระเป๋ากล้อง เสื้อ Jacket ทริปท่องเที่ยวต่างประเทศ
กรุณาอย่านำข้อความหมิ่นประมาทผู้อื่นมาโพสต์กระทู้นะครับ เพราะคนโพสต์สามารถถูกฟ้องรองเอาได้นะครับ (ข้อมูลจากทางตำรวจครับ) !

[ ลงทะเบียน ] [ ดูผลการประมูล ] [ เปลี่ยนรหัสผ่าน ] [ ลืมรหัสผ่าน ] [ ดู feedback ] [ ตรวจสอบรายการประมูล ] [ เงื่อนไขในการให้บริการ ]

Jump to: