---- โฆษณาตำแหน่งนี้ (หมุนวนไม่เกิน 10 อัน) เพียง 5,000/เดือน กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด ----
หน้าแรกมุมสมาชิกแนะนำถาม-ตอบ
ขณะนี้เป็นเวลา 14:39 ของวันที่ 31/10/2014
[ ดูกระทู้ทุกบอร์ดรวมกัน กดที่นี่ ]
*** 1 ก.พ 56 - มือถือ Truemove-H หรือ TOT (imobile3gx, iec3g) สามารถยืนยันตัวได้แล้ว โดยโทรไปหมายเลข *499297 แทน (ค่าบริการนาทีละ 9.63 บาท) ***
พบเห็น รูปไม่เหมาะสม, สิ่งผิดกฏหมาย ติดต่อผู้ดูแลเว็บ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด
กีฬา, ดนตรี (หน้าที่ 1/2)
[1] [2] หน้าถัดไป >
มือกีต้าร์ มาโพสวิธีการแกะเพลงกัน
0. shadow_jo (0)
Mail to shadow_jo

บริจาคเงินช่วยน้ำท่วม
ชื่อบัญชี : สภากาชาดไทยช่วยผู้ประสบอุทกภัย
เลขที่ : 045-3-04190-6
ประเภท : กระแสรายวัน
ธนาคาร : ไทยพาณิชย์
    04-05-2006, 10:56:14   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]

บอกหน่อย มีวิธีแกะเพลงอย่างไรให้เหมือน
1. shadow_jo (0)

04-05-2006, 11:01:22   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผม โจ้ ครับ มือกีต้าร์ solo ธรรมดาๆ เล่นกีต้าร์มา 3 ปีแล้วแต่ฝีมือมันก็อยู่ยังไง ก็ยังงั้น ไม่พัฒนาไปไหน แต่ตอนนี้อยากแกะเพลงเป็น อ่ะครับ

ใครที่มีวิธี แกะเพลง หรือ มีทริค การเล่น solo อะไร ก็มาบอกเล่ากันได้นะครับ

หรือมีใครอยาก จะแจก TAB หรือ คอร์ด ก็ลงได้ครับ

2. wider (0)
Mail to wider

04-05-2006, 12:15:09   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
.......test mem.......
3. wider (0)

04-05-2006, 12:20:08   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อิอิ
เวลาผมแกะนะ ต้องดูคีย์เพลงก่อน
แล้วก้ใช้โน๊ตในคีย์แกะ ถ้าเพลงง่ายๆ
ก็ลองแกะแบบเส้นเดียว แล้วดูโน้ตเอาไป
ใช้กับเส้นอื่น
แค่นี้อ่ะคับ - - คนอื่นว่าไงบอกด้วยน้อ ผมยังอ่อนๆอยู่

4. Koshino
(Non member)
    04-05-2006, 12:29:00   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมต้องมีคอร์ดของเพลงนั้นก่อน
แล้วค่อยแกะ โดยใช้ Sclae ของคอร์ดนั้นๆ

ผมยังอ่อนอยู่เหมือนกัน แกะตรงบ้าง ไม่ตรงบ้าง
Speed นิ้วก้ยังไม่เร็ว
มีใครรู้วิธีฝึก Speed นิ้ว บ้าง
บอกที

นี่เวปที่ไว้แลกเปลี่ยน Tab ครับ

www.musicatm.com

5. shadow_jo (0)

04-05-2006, 13:32:01   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
คีย์เพลงมี 6 ตัวใช่ไหมครับ
หรือไงอ่ะ

6. Fort_park (0)
Mail to Fort_park

04-05-2006, 14:55:38   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
วิธีการแกะเพลงตามลูกsoloนะคับ
1.ไล่scaleเสียงตามคอร์ดของเพลงนั้น
2.ค่อยๆแกะทีละตัว
แกะเพลงต้องใช้ความอดทนคับถ้าอยากเล่นได้ไวๆก็หาหนังสือที่มันบอกเป็นtabเลยก็ได้คับ

7. Fort_park (0)
Mail to Fort_park

04-05-2006, 14:58:51   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ส่วนเรื่องspeedนิ้วผมว่าอยู่ที่การฝึกฝนคับ
เล่นเพลงที่แกะไปเรื่อยอ่ะคัไม่ต้องเปลี่ยนเด๋วก็เร็วเอง

8. *Takeuchi 083* (0)
Mail to *Takeuchi 083*

04-05-2006, 15:05:36   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ใครยังไม่มีวงบ้าง
9. [X-Ceellolita] (0)
Mail to [X-Ceellolita]

04-05-2006, 15:21:58   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมว่า ควรจะฟังและแกะเองนะครับ

คุณจะได้เรื่อง ear training ด้วย

ถ้าอยากแกะได้เร็วๆ ก็หา Tab เอาเลยครับ

แต่ แกะเองดีกว่าจริงๆ นะ T^T เชื่อผมจิ

10. shadow_jo (0)

04-05-2006, 15:50:07   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
สเกล C กับ คอร์ด C อันเดียวกันไหมครับ
แล้ว ถ้าสมมุติช่วง intro นะครับ
สมมุติว่า intro เริ่มจาดคอร์ด
C/C/Am/Am
ถ้าเป็นลักษณะ อย่างนี้จะแกะจาก สเกล C หรือ Am ครับ หรือ ทั้ง 2 อันเลยครับ

11. cooper02 (0)
Mail to cooper02

04-05-2006, 15:59:40   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
คือ ต้องทำการเข้าใจกะสเกลCก่อนน่ะครับ สเกลCประกอบด้วย C/D/E/F/G/A/B/C ซึ่งเปนสเกลที่สามารถแกะเพลงได้ไม่ยาก ทั้งการแกะ SOLO หรือจะแต่งเพลงเอง เพราะฉนั้น ถ้าเพลงนั้น เป็นสเกล C ส่วนมาก ถ้าไม่ไช่ สเกลที่แต่งขึ้นมา ตัวSOLO ทุกตัวจะอยู่ในสเกลนั้นๆ ครับ
12. cooper02 (0)

04-05-2006, 16:03:43   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
แล้วก็ ของคุณที่บอกว่า C/Am ให้แกะจากสเกลใหน ดูงว่ายๆ เลย เพลงใหนที่ขึ้นด้วย คอร์ด อะไร เพลงนั้น ก็คือคีย์นั้นครับ

ปล%%ตอนนี้รับสมัครมือกีต้า1หรือ2ตำแหน่งที่ อยู่ แถวกรุงเทพ หรือ นนทบุรี เน้นใจรัก มุ่งมั่น กันเอง ตรงต่อเวลา ไม่เก่งไม่ว่าฝึกกันได้

สนใจติดต่อtimeza55  hotmail.com ทาม ครับ

13. [X-Ceellolita] (0)

04-05-2006, 16:03:45   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เอาไงดีล่ะคับ

คือ คอร์ด C มันก็ อยู่ใน Scale C นะคับ

ใน Scale C มีคอร์ด ประมาณนี้ นะ

Em Bm Am C Cmaj7

ผมก็ไม่ค่อยแน่นเรื่อง สเกลเท่าไหร่ แต่ว่าคอร์ดพวกนี้อยู่

สเกลแน่นอนคับ

คือ เอาง่ายๆนะคับ Pattern ของ เพลงไทย จะมีประมาณนี้

1 A C#m Bm E

2 Cmaj7 Bm Am D G

แล้วก็จะเล่น ทด คอร์ด คือ Pattern

ความห่างระหว่างเสียงเท่ากันครับ

แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่พ้น Scale C

14. RSK (0)
Mail to RSK

04-05-2006, 16:08:50   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ก่อนอื่น(สำคัญมาก) ผมก็ไม่เป็นเหมือนกันนะครับ

ตั้งสายให้ตรงก่อนครับ เพราะบางเพลงก็ตั้ง เป็น Eb บางเพลงเป็นธรรมดา

อย่างพวกตั้ง Eb ก็จะมี Silly fools,Black head,Zeal อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

แล้วเราก็เริ่มฟังเลย เอาแบบเพลงช้าๆก่อนก็ได้ครับ ฝึกหู ฟังแล้วลอง วิเคาะห์ดูอ่ะครับ เล่นตามไปกับเทป ว่าNote นี้เค้าใช้ การ สไลด์, เล่นสายเปิด,Hammer on, แล้วก็เล่นใน ตำแหน่งไหนของเสียง Note ตัวนั้นอ่ะครับ ลองๆดู

ว่าซะยาวเลยผมก็ไม่ค่อยเป็นหรอกนะครับ

15. cooper02 (0)

04-05-2006, 16:15:54   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
คือ สรุปง่ายๆ เลยคือ สเกลCสามารถแยก มาแกะได้ง่าย เพราะสเกลCจะ รวมสเกลที่เป็น เมเจอร์ ก่า มายเนอร์
ซึ่งถ้าเป็นมายเนอร์ ที่ส่วมใหญ่จะไช้ด้วยกานคือ Em Am Bm และถ้า เสริม#จะได้เป็นC#m นี่คือตัวอย่างคร่าวๆ ถ้าเสริม พวก7 จะงงเข้าไปอิก ลองเท่านี้ก่อน-*-

16. [X-Ceellolita] (0)

04-05-2006, 16:23:26   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เรื่อง Scale รู้ไว้หน่อยก็ดีนะคับ

แต่ผมไม่ได้ศึกษามา เลยไม่กล้าแนะนำมากเท่าไหร่

จะแนะนำการแกะละกัน

- ทำความเข้าใจกับเพลง

ลองโซโลตามเพลงไปเรื่อยๆ ช้าๆนะ ทีละโน้ต

จนนายคิดว่าโน้ตที่นายเล่นนั้นคลอไปกับเพลงได้ ไม่แหกคีย์

แล้วนายก็ลองไล่ Scale ต่อจาก โน้ตตัวที่นายโซโลตามเพลงไว้

ไล่แบบถูกคีย์นะคับ ไม่ยากหรอก แค่พอฟังว่าไม่เพี้ยนไปก็ ok แล้ว

พอไล่ไปจนครบนายก็จะได้ Scale ของเพลงนั้น

ซึ่งจะเป็น Scale อะไรนั้น ก็แล้วคีย์ของเพลงนะคับ

- สำคัญที่สุด คือ หูนายต้องไม่เพี้ยนนะครับ

เครื่องดนตรีอีกอย่างที่นายควรจะฝึกไว้มั่ง

คือ พวกเครื่องเป่านะครับ ขลุ่ย ถูกๆอะไรก็ได้

คือ ปากมันใกล้กับหูและสมองน่ะครับ มันจะทำให้หูของนายฟังเสียง

โน้ตและแปลสัญญาณไฟฟ้าไปยังสมองได้อย่างถูกต้อง

- ค่อยๆแกะคับ ทีละตัวนะ ช้าๆ เพลงไหนมันเร็วไปก็ช่างมัน

ลองไล่ไปที่เฟรตเลยก็ได้จนกว่าจะเจอ (ถ้ารู้Scaleจะเร็วกว่า)

- พื้นฐานอีกอย่างที่บางคนมองข้ามไป คือ การ Pickking นะคับ

นายต้องให้คลีนๆ คือไม่ไปดีดสายที่นายไม่ต้องการ

แต่ก่อนผม โซโล รกมากๆ พี่ชายด่ายับเลย T^T

- การ Pull Off , Hammer On และเทคนิคต่างๆ

ก็สำคัญเหมือนกัน

เพราะบางทีเราคิดว่าแกะโน้ตตัวนั้นถูกแล้ว

แต่ทำไมยังไม่ได้เสียงที่เหมือนกับเพลงจริงๆซะที

ยก ตัวอย่าง ท่อน lick เพลง เรื่องขี้หมา ของ Y not 7 นะคับ

เทคนิคต่างๆนั้นเป็นเรื่องของนายที่ต้องศึกษาเอาเองคับ

- ขยันครับ เล่นไปอย่าท้อ วันละท่อนสองท่อนก็ได้ครับ

- ความต่อเนื่อง บางทีเราแกะได้หมดละ

แต่พอมาเล่นตามเพลงดูก็ลืมบ้าง สมองรวนจำ ตำแหน่งไม่ได้บ้าง

ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนครับ ทำเรื่อยๆเดี๋ยวก็ต่อเนื่องเอง

Mozart เคย บอกกับพระราชาคนหนึ่งเอาไว้ว่า

1 เพลง ของเค้านั้น จะตัดโน้ตตัวใดตัวหนึ่งทิ้งไม่ได้

เพราะดนตรีที่ไพเราะคือ ดนตรีที่ต่อเนื่องและไหลลื่น

- การจัดระเบียบนิ้ว นี่ก็สำคัญครับ ถ้าใช้ได้ทั้ง 4 นิ้ว แล้ว

ก็จะไม่ค่อยมีปัญหาครับ

แต่นายยังใช้นิ้วก้อยไม่ได้หรือยังไม่คล่อง ก็วางนิ้วที่เหลือทั้ง 3

ให้ดีๆครับ (เราก็ยังใช้นิ้วก้อยไม่คล่อง)

::

Modified on: 04-05-2006, 16:26:47

17. shadow_jo (0)

04-05-2006, 17:05:54   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
จะอธิบายสิ่งที่ผมเข้าใจ หลัง จากอ่าน rep ของพวกคุณมา
ผมเข้าใจว่า
สเกล C ประกอบไปด้วย คอร์ดบางคอร์ด และในการแกะเพลง
ผมต้องใช้ คอร์ด ที่อยู่ใน สเกล C ในการแกะ
ผมเข้าใจถูกป่าวอ่ะ
และถามหน่อยจิ
คือ การไล่สเกล คือการ ไล่เสียง จากสูงไปต่ำใช่ไหมครับ

18. [X-Ceellolita] (0)

04-05-2006, 17:20:07   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
คือ นายเข้าใจถูกแล้วครับ

สมมุติ ว่า เพลง XXX ใช้ ScaleYYY

แล้ว Scale Y มีคอร์ด A , B , C

คอร์ดที่ใช้ในเพลงนี้ก็อาจจะ คอร์ด ไม่เกิน A B C ครับ

ยกเว้น เพลง ที่มีการเปลี่ยน คีย์

เช่นเพลง คนที่ไม่เข้าตา ของ แคลลอรี่ บลา บลา

ตอนที่เปลี่ยนคีย์นั้น ทุกคอร์ด ต้องทดขึ้นไป 1 Octave

แล้ว ไล่สเกลนั้น คือ นายจะไล่จากต่ำไปสูง หรือสูงไปต่ำก็ได้

หรือจะเล่นโน้ตตัวไหนก็ได้ ขอให้อยู่ในสเกลนั้นก็พอคับ

ตามเข้าใจของผมนะ

19. shadow_jo (0)

04-05-2006, 17:27:51   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อ้อ
สมมุติว่า
ผมแกะเพลง เพลงนึง
เพลงนั้น
intro เริ่มด้วยคอร์ด
C/C/Am/Am
ดังนั้นพอผมเห็นว่า เพลงนี้ขึ้นต้นด้วย คอร์ด C ผมต้องใช้คีย์ C ซึ่ง คีย์ C นั้นอยู่ในสเกล C
แล้วจะรู้ได้ไงอ่ะว่า สเกล C อ่ะมี คอร์ด และ คีย์ไรบ้างอ่ะ
และ คีย์ C อ่ะมันจับตรงไหนมั่งครับ แล้วคีย์ C กับคอร์ด C มันอันเดียวกันไหมครับ

20. thaizonebot (0)
Mail to thaizonebot

04-05-2006, 19:15:25   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ก็ฟังไปแกะไปงายอ่ะมานง่ายๆ(ต่เราทำมะเปงแต่รุวิธีว้อย)
21. aizle (0)
Mail to aizle

04-05-2006, 21:24:50   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ตารางคอรดในเสกลอย่างง่ายอ่ะ

ถ้าเพลงเปนเสกลไหน ส่วนใหญ่ จะใช้คอรดในเสกลตามตารางข้างล่างคับ

คีย์ / คอรดในคีย

C Dm Em F G Am Bm7b5
G Am Bm C D Em F#m7b5
D Em F#m G A Bm C#m7b5
A Bm C#m D E F#m G#m7b5
E F#m G#m A B C#m D#m7b5
B C#m D#m E F# G#m A#m7b5
F Gm A m Bb C Dm Em7b5

ด้านหน้าสุดคือคียคับ

//ข้อสังเกต //

1.ทำไมถึง ไม่เรียงคีย เปน c d e f g .. แต่ผมเรียง c g d a ..
- เปนวิธีการจำเสกลครับ เปนทฤษฎีดนตรี ที่ต้องรู้
เสกล C no # คือ
C D E F G A B
เสกล G 1 # คือ ติดชารพ ที่ F จะได้
G A B C D E F#
เสกล D 2 # ติดชารพที่ F C ได้
D E F# G A B C#
เสกล A 3 # ติดชารพที่ F C G
เสกล E 4 # ติดชารพที่ F C G D
เสกล B 5 # ติดชารพที่ F C G D A
เสกล F# 6# ชารพ ที่ F C G D A E ( E# คือ F ครับ )
เสกล C# 6# ชารพ ที่ F C G D A E B ( E# คือ F ครับ )
เสกล F แตกต่างจากเพื่อนอ่ะ มันเปนเสกลทางแฟลต ซึ่งต้องร่ายยาวหลายเสกล - -' แต่ยก F อย่างเดียววแหละ ใช้บ่อย
F มี 1 b แฟลตที่ B คือ
F G A Bb C D E

เวลาแกะโซโลเพลงทั่วไป ก็ใช้หลักเนี่ยแหละคับ
-ถ้าเพลงเสกล D เวลาแกะเพลง ก็ต้องรู้ว่า มันประกอบด้วยโนต
D E F# G A B C# แล้วก็ฟัง ไล่ๆเอาครับ
(ที่จริง ยังมีโนตอื่นได้อีกนะแล้วแต่เพลง แต่มันเปนเรื่องของโมดแระ)

2.สังเกตง่ายๆ ตัวที่ 1 4 5 ของคียจะเปนเมเจอร
ตัวที่เหลือเปน ไมเนอร ตัวสุดท้ายเปน ไมเนอร7แฟลต5 (ซึ่งใช้ไมเนอรธรรมดาได้)
เช่น เช่น คีย D ประกอบด้วยคอรด D Em F#m G A Bm C#m7b5

ตัวอย่างเช่น เพลง แค่บอกว่ารักเธอ เสกล C
เวลาแกะคอรด ก็จะเป็นอย่างเน้
C Em Dm
ทน กับ ตัวเอง มานานเหลือเกิน ใครๆเขาก้ยังเมิน
G
ไม่แปลกใจเลยที่ไม่มี คู่ครอง

สังเกต คอรดมันก็วนๆอยู่ในเสกลแหละ

ไอหลักพวกนี้ผม
เอาไว้ใช้แกะคอรดกะโซโลครับ

แล้วยังเอาไปใช้แต่งเพลงแต่งโซโลได้ด้วยนะเออ

22. shadow_jo (0)

04-05-2006, 21:38:06   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
แล้วจะรู้ได้ไงครับว้า คีย์ตัวไหน จับตรงไหนมั่งอ่ะครับ
เช่น คีย์ c จับตรง คีย์ a จับตรงไหน คีย์ b คีย์ d คีย์ e คีย์ f คีย์ g
มันจับตรงไหนง่ะผมไม่รุ้

23. aizle (0)
Mail to aizle

04-05-2006, 21:47:35   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ยังงงที่คุณสื่ออยู่อ่า ==
คือ คียไหน มีคอรดรัยเหรอ หรือว่า แกะโซโล

24. wider (0)

04-05-2006, 21:53:48   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ซื้อหนังสือสเกลเลยครับ ใช้ฝึกนิ้วไวได้ด้วย

25. wider (0)

04-05-2006, 21:57:55   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เรื่องเสียงในคีย์ ถ้าลองดูรูปนิ้วของคีย์ง่ายๆซักอันนึง
แล้วปรับไปใช้กับคีย์อื่นๆจาง่ายมากคับผม
ถ้าจำรูปนิ้วแต่ละคีย์ได้ คุนก็จะอิมโพไวซ์ เพลงเองได้อ่ะคับ

26. shadow_jo (0)

04-05-2006, 22:04:33   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
แล้วเวลาแกะโซโล อ่ะ ที่บอกว่า ดู คอร์ด แล้วให้ดูว่าอยู่ในคีย์ ไหนอ่ะ พอผมดูรู้แล้วว่าอยู่ในคีย์ไหน แต่ผมก็ไม่รุ้ว่าจะให้จับ ตรง เฟรต หรือ เส้นไหนอ่ะ และไม่รุ้ว่า คีย์c' a' b' d' e' f' g มันจับตรงไหนอ่ะ
เท่าที่ผมรู้คือ คีย์ แต่ละคีย์ มีให้จับมากมายแต่ไม่รู้ตำแหน่ง

27. Rockerman (0)
Mail to Rockerman

04-05-2006, 23:53:06   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมไม่รู้โน๊ต รู้สเกลนิดหน่อย ผมเล่นกีตาร์มา 3 ปีกว่า
แกะเพลงมาเยอะมากๆเล่นตามงานมาไม่รุ้กี่งานแล้ว
วิธีแกะของผมคือต้องตั้งสายให้ตรงตามเพลงก่อน ฟังแล้วจำให้ได้ ท่อนที่จะแกะนั้นเราต้องฟังหลายๆรอบให้เราจำท่อนนั้นได้ ก็เริ่มหาเสียงที่เหมือน ที่ตรง พอได้เสียงแรกก็ไล่ต่อเสียงยาวไปเลย แบบแกะด้วยหู เล่นตามให้เหมือนโดยคลำๆหาโน๊ตไปเรื่อยๆ และถ้าเจออย่างเร็วๆ ก็ลองฟังสำเนียงแล้วดูว่ามันเป็นสเกลอะไร อย่างเช่น ท่อนที่ไล่เร็วๆของเพลง ด้วยความคิดถึงของ ดราม่า สตรีม จะใช้ไมเน่อสเกล เราก็ลองไล่ตาม ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการฝึกยิ่งเล่นบ่อย เราก็จะยิ่งเก่งครับ

28. -9-
(Non member)
    05-05-2006, 01:27:49   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
กรุเล่นกีต้ามา6ปี เวลาแกะกรุมักจาใช้คีมงัดแทนที่จาใช้มือแงะ 5 5 5
29. shadow_jo (0)

05-05-2006, 10:12:21   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
คือผมเข้าใจแล้วว่า ใน สเกลมี โน๊ตอะไรอยู่บ้าง แต่ผม แกะเพลงโดยใช้ สเกลไม่เป็นอ่ะ ไม่รุ้ว่า สเกลนี้ สเกลนั้น มันจับตรงไหน มันไล่เสียงยังไง มันจับยังไง จะได้ไล่ถูก
30. shadow_jo (0)

05-05-2006, 10:13:45   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เรพ ข้างบน ผมหมายถึงแกะโซโล นะครับ
31. shadow_jo (0)

05-05-2006, 10:18:47   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
คือ ผมจะสมมุติขึ้นนะครับ
คือ ถ้าเพลง เพลง นึง (แกะโซโลครับ)
ขึ้นต้นด้วย คอร์ด Am/Am
แล้วเราจะใช้ สเกลไรในการแกะโซโลครับ
แล้ว สเกลที่ว่านั่น มีการไล่เสียงอย่างไร จับตรงไหนบ้าง บอกคร่าวๆ ก็ได้ครับ

[1] [2] หน้าถัดไป >
ขอความร่วมมือสมาชิกทุกท่าน งดเว้นการโพสกระทู้ หรือข้อความที่ เกี่ยวข้อง กับการเผยแพร่สิ่งที่ละเมิดลิขสิทธิ์
ไม่ว่าจะเป็นการขอเพลง MP3, การ์ตูน หรือผลงานอันมีลิขสิทธิ์อื่นๆ เนื่องจากการกระทำดังกล่าวผิดต่อกฏหมายลิขสิทธิ์ และมีบทลงโทษทางกฏหมายขั้นรุนแรง

[ Post new topic ]
--= รับสอนพิเศษ ป.5-ม.6 ทุกวิชาโดยนิสิตวิศวฯ และเศรษฐศาสตร์จุฬาฯ 087-598-2828 ปรึกษาได้ไม่แพงจ๊ะ (Keaw) =--
รับวาดรูป, รูปเหมือน, รูปล้อเลียน, กรอบรูป, ภาพวาด, ภาพเหมือน, ของขวัญ
จำหน่าย เป้เดินทาง กระเป๋ากล้อง เสื้อ Jacket ทริปท่องเที่ยวต่างประเทศ
กรุณาอย่านำข้อความหมิ่นประมาทผู้อื่นมาโพสต์กระทู้นะครับ เพราะคนโพสต์สามารถถูกฟ้องรองเอาได้นะครับ (ข้อมูลจากทางตำรวจครับ) !

[ ลงทะเบียน ] [ ดูผลการประมูล ] [ เปลี่ยนรหัสผ่าน ] [ ลืมรหัสผ่าน ] [ ดู feedback ] [ ตรวจสอบรายการประมูล ] [ เงื่อนไขในการให้บริการ ]

Jump to: