---- โฆษณาตำแหน่งนี้ (หมุนวนไม่เกิน 10 อัน) เพียง 5,000/เดือน กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด ----
หน้าแรกมุมสมาชิกแนะนำถาม-ตอบ
ขณะนี้เป็นเวลา 20:27 ของวันที่ 25/10/2014
[ ดูกระทู้ทุกบอร์ดรวมกัน กดที่นี่ ]
*** 1 ก.พ 56 - มือถือ Truemove-H หรือ TOT (imobile3gx, iec3g) สามารถยืนยันตัวได้แล้ว โดยโทรไปหมายเลข *499297 แทน (ค่าบริการนาทีละ 9.63 บาท) ***
พบเห็น รูปไม่เหมาะสม, สิ่งผิดกฏหมาย ติดต่อผู้ดูแลเว็บ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด
เล่าเรื่อง (หน้าที่ 1/3)
[1] [2] [3] หน้าถัดไป >
คำแนะนำสำหรับการเลือกเรียนต่อม.4ค่ะ
0. Hermionegranjer (0)
Mail to Hermionegranjer

บริจาคเงินช่วยน้ำท่วม
ชื่อบัญชี : สภากาชาดไทยช่วยผู้ประสบอุทกภัย
เลขที่ : 045-3-04190-6
ประเภท : กระแสรายวัน
ธนาคาร : ไทยพาณิชย์
    17-01-2006, 21:45:10   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]

สำหรับน้องๆที่กำลังค้นหาตัวเองว่า จะเรียนอะไรดี จะไปทางไหน และจะเรียนอย่างไร น้องต้องตั้งเป้าหมายอาชีพและการงานในอนาคตด้วยนะคะ ก่อนอื่น พี่ดอกฟ้าต้องขอแนะนำสายการเรียนทีละสายนะคะ
1.สายสามัญ เรียนต่อม.4
สำหรับผู้เลือกเรียนสายสามัญ ต้องขยันพอสมควรนะคะ
1.1 สายวิทย์ สายนี้จะเน้นหนักไปทางวิทย์-คณิต น้องที่จะเลือกควรจะมีเป้าหมายเป็นเภสัชกร แพทย์ วิศวะ สายงานสูงๆค่ะ น้องต้องมีความขยันที่มากๆๆๆๆเลยล่ะค่ะ และสมองต้องดีหรือดีมากค่ะ เกรดน่าจะ 3.50 ขึ้นไปค่ะ ถึงจะเรียนได้เป็นอย่างดี และไม่มีปัญหาระหว่างเรียนค่ะ
1.2 ศิลป์ - คำนวน สายนี้ก็ต้องขยันพอสมควรค่ะ เกรดน่าจะ 2.80 ขึ้นไปถึงจะเรียนได้ดีค่ะ สำหรับอาชีพในอนาคตอย่างเช่น การบัญชี เศรษฐศาสตร์
1.3 ศิลป์ - ภาษา เกรดเท่าไรก็ได้ค่ะ เพีงแค่มีพื้นฐานทางภาษานิดหน่อยก็เรียนได้แล้วล่ะค่ะ สำหรับสายอาชีพนักการทูต ทนาย ผู้ประกาศ ฯลฯ ค่ะ

1. Hermionegranjer (0)

17-01-2006, 21:50:30   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
สายอาชีพ หากน้องต้องการมีงานทำ หรือหาเงินอย่างเร็วที่สุด ต้องเลือกสายอาชีพค่ะ อย่าไปดูถูกสายนี้เชียวนะ อาชีวสร้างชาติได้จริงๆค่ะ แค่ตั้งใจเรียนก็สบายค่ะ สอบไม่ยาก และสำหรับสายงานบางอย่าง เช่น งานบัญชี การตลาด ให้เรียนพนิชยการจะเร็วกว่าและได้ฝึกประสบการณ์มากกว่าค่ะ ส่วนน้องผู้ชายที่รักในงานช่าง อุตสาหกรรม ก็เลือกสายนี้ล่ะค่ะ
สรุปสายอาชีพ......
ตอนนี้ สายอาชีพอาจยังไม่โดนเด่นมากนัก แต่ในอนาคตจะรุ่งโรจน์และเป็นที่นิยมค่ะ ได้งานเร็ว เงินดี จบง่าย ได้ประสบการณ์การทำงานด้วยค่ะ ดีจริงๆนะ

2. Mo_JunGnA (0)

Mail to Mo_JunGnA

18-01-2006, 10:13:50   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
แจ่มเลยคับ ช่วยให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
3. agamemnon (0)
Mail to agamemnon

18-01-2006, 17:49:38   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
งืมๆขอบคุณครับช่วยตัดสินใจได้เยอะเลย
4. mix125 (0)
Mail to mix125

18-01-2006, 19:39:52   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมสนใจเรื่องคอมพิวเตอร์อ่ะคับ ควรเลือกต่อสายไหนหรอ
5. Hermionegranjer (0)

19-01-2006, 20:35:24   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
สำหรับน้องๆที่จะเรียนต่อทางด้านคอมพิวเตอร์นะคะ
ถ้าที่รร.สายสามัญ มีสายวิทย์ - คอมก็เลือกได้ค่ะ แต่เกรดต้อง 3.00 ขึ้นนะคะ
สายอาชีพ
1.คอมพิวเตอร์ธุรกิจ ส่วนใหญ่จะเป็นงานบัญชี และพื้นฐานทางธุรกิจค่ะ อาจะยากซักน่อยสำหรับคนที่ไม่ชอบตัวเลข แต่ถ้าเรียนได้จะได้งานเร็ว หรือถ้าเรียนต่อมหาลัยธุรกิจบัณฑิตจะดีมากๆๆๆเลย
2.คอมพิวเตอร์กราฟฟิค อันนี้แนะนำค่ะ กำลังบูมเลยนะสายนี้ แต่งานอาจหายากซักหน่อยนะคะ ต้องมีทุนทางธุรกิจหน่อยนะคะ

6. ...
(Non member)
    19-01-2006, 20:59:17   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อยากต่อสายสามัญอ่ะ คิดว่าสายใหนทำเงินได้ดีสุดอ่ะ แนะนำหน่อยก๊าบ สายที่เรียนโดนตรงเลยอ่ะ

7. Hermionegranjer (0)

21-01-2006, 11:20:11   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
วิทย์-คณิตค่ะ สายงานสูงๆทั้งนั้นเลยนะ
8. กำๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    21-01-2006, 12:28:52   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ถ้าอยากจาเรียนทางด้านเกี่ยวกับคอม คนที่มะช่ายสายวิทย์อะ อย่างสายศิลป์ ขอให้พวกคุณเรียนให้จบแล้วก็ไป ต่อสายอาชีพ 2ปี ทางด้าน เทคนิคคอม-เทคโนคอม อะไรพวกนี้อะ แล้วก็ปายต่อปริญญา อีก2 ป จบ
พวกสายวิทย์ก็ไป ต่อวิลัย 4ปี เลย เยอะแยะ

9. Ma)2!o (0)
Mail to Ma)2!o

22-01-2006, 00:27:43   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
พี่ครับ ผมอยากเป็น นักบินอ่ะคับ หรือ ช่างตรวจเช็คเครื่องบิน อ่ะครับ ควรไปสายไหนดีฮับ ตอนนี้อยู่ม3 แว้ว ยางมะรุจาไปสายไหนเยยอ่า
10. Kir@ Y@m@to (0)
Mail to Kir@ Y@m@to

22-01-2006, 10:30:04   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
นานๆจะเจอสาระในประมูลซักที ช่วยขุดเป็นกำลังใจให้ครับ

ป.ล. มีแนะแนวต่อมหาลัยมั้ยเนี่ย

11. Mr.AsuJi (0)
Mail to Mr.AsuJi

22-01-2006, 11:37:30   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อยกาเรียนแพทย์อะครับแต่ว่าเกรด2.43เองทามไงอ่า
12. Hermionegranjer (0)

22-01-2006, 16:15:34   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
นักบินเหรอค่ะ อืม......
ถ้าน้องใฝ่ฝันอบ่างนี้ พี่ขอแนะนำไปสอบเข้าเตรียมทหารดีกว่าค่ะ
เพราะถ้าสอบเหล่าอากาศได้ น้องก็จะได้ทดสอบการบินเลย
ส่วนน้องที่อยากเป็นแพทย์ แต่เกรด 2.43 ขอบอกค่ะว่า ยาก น้องต้องพยายามมากทีเดียว ไม่งั้นจะหางานยากค่ะ หมอสมัยนี้มีเยอะเกินไป แต่ถ้าน้องพยายามสุดความสามรถก็อาจจะติดก็ได้ค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
ในส่วนของการเลือกคณะในมหาวิทยาลัย ก็ถามๆกันเข้ามาได้ค่ะ ถ้าไม่ยากเกินไปก็จะตอบให้ค่ะ แต่อีก 2 ปีข้างหน้า ระบบแอดมิดชั่นจะเปลี่ยนไป แล้วน้องจะรู้ค่าของการเรียนม.ต้นว่าสำคัญแค่ไหน ดังนั้น ถ้าน้องๆคนไหนกำลังเรียนม.ต้นอยู่ ขอให้กลับมาตั้งใจเรียนได้แล้วนะคะ ไม่งั้นอนาคตแย่แน่

13. ต้อง
    22-01-2006, 17:28:42   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
แล้วถ้าได้ต่ำกว่า2อ่ะครับY_Y
14. เด็กโง่
    22-01-2006, 17:58:28   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
พี่ค่ะ หนูอยากเรียนบัญชีอ่ะค่ะ ต้องเรียนสายไหนหรอค่ะ
แล้วเรียนอยากมั้ย เรียนรัยบ้าง
ขอละเอียดๆ นะค่ะ

15. จาบอกให้
    22-01-2006, 18:45:50   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เรียนเรื่องเพศเลยเจ๊ แล้วหาหนังXมาดูว่าทามไงแล้วก้อลองกะคนข้างบ้าน ได้แน่เจ๊ วิธีลับ
16. Beam303 (0)
Mail to Beam303

22-01-2006, 21:47:25   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ระหว่างวิทย์-คณิต เสริม อังกิดกับเสริงโครงงาน อันไหนจะดีกว่ากันครับ
17. Hermionegranjer (0)

23-01-2006, 17:26:57   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ถ้าน้องอยากเรียนบัญชีนะคะ ขอให้เรียนพาณิชยการดีกว่า ศิลป์-คำนวณค่ะ เพราะเรียนง่านกว่า และได้ฝึกอะไรๆมากกว่าสายสามัญมากเลยค่ะ เรียนก็สบายๆแค่ตั้งใจเรียนก็พอ ถ้าจบแล้ว และน้องเก่งพอ จะมีคนมารับน้องไปทำงานเลยค่ะ งุงิ
แต่ถ้าห่วงว่า พาณิชยการจะไม่ดีในสายตาคนอื่นก็เรียนศิลป์-คำนวณค่ะ
เสริมโครงงานจะดีกว่าค่ะ เพราะสามรถสร้างผลงานให้เราด้วย เป็นโควค้าไงค่ะ ดังนั้น เรียนเสริมโครงงานวิทย์จะดีกว่าภาษาค่ะ

18. inlove18th (0)
Mail to inlove18th

23-01-2006, 17:38:39   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมอยากเป็นโปรแกรมเมอร์อ่ะคับต้องเลือกเรียนแบบไหนช่วยบอกแบบระเอียดด้วยนะคับตอนนี้ผมเรียน กศน. อยู่
19. inlove18th (0)

23-01-2006, 17:40:17   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ลืมบอกไปผมเรียน กศน. ม.ต้น อยู่ ฃ่วยบอกทีนะคับว่าจะเป็นโปรแกรมเมอร์ต้องเรียนแบบไหน
20. Hermionegranjer (0)

24-01-2006, 19:17:54   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
โปรแกรมเมอร์เหรอ อืม........ ขอบอกว่า หางานยากมากๆๆๆค่ะ
ในประเทศไทย คนที่เรียนไม่รุ่งหรอกค่ะ ส่วนใหญ่เปิดร้านเน็ตคาเฟ่กันทุกราย น้อยรายนักที่บริษัทจะรับเข้าไปทำงาน
น้องเรียน กศน.ใช่มั้ยค่ะ ทำไมถึงไปเรียนได้ที่นั่นได้ล่ะ แต่ก็ดีนะ
กศน.มีระบบการเรียนที่เข้าใจง่าย น้องก็ลองปรึกษาครูอาจารย์ที่สอนน้องดูซิ เพราะกศน.มสายการเรียนโดยตรงเลย
พี่ให้คำตอบน้องได้แค่ยี้แหละค่ะ เพราะว่า...พี่ไม่ได้เรียนกศน.ค่ะ

21. inlove18th (0)

25-01-2006, 17:05:52   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
คับขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำ
22. GoLf_lnw (0)
Mail to GoLf_lnw

25-01-2006, 19:29:17   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผม เ รี ย น ช่า ง ค รั บ อ ยา ก ก ระ ทื บ เ ด็ ก ม. 4
23. Zy_meth_1000 รอทโต้ (0)
Mail to Zy_meth_1000 รอทโต้

25-01-2006, 21:27:21   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เป็นอะไรก็ได้ขอแค่เป็นคนดีของชาติและไม่เลือกทางผิดจนตัวเองเสียใจก็พอ
24. Isomanic (0)

Mail to Isomanic

25-01-2006, 21:31:03   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
แล้วสายอังกฤษ-คณิต นี่จาไปทำงานอาไรได้มั้งอะ แล้วใช้เกรดเท่าไรเนี่ย เรา3.53 อังกฤษ 4ตลอด เลข 3-3.5
ช่วยตอบทีนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

25. inlove18th (0)

26-01-2006, 01:43:06   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ใช่คับจะเรียนเก่งหรือไม่เก่งไม่เปงไรแค่เราไม่ไปหลงทางผิดทางที่ไม่ดีแค่นี้ก้อพอละคับ
26. vibune (0)
Mail to vibune

27-01-2006, 20:29:39   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมก็เรียนคอมธุรกิจอยู่คับ สอนทุกอย่างเลย ตั้งแต่power point ยัน visual เลยคับใครจาเรียนขอให้มีพื้นฐานหน่อยก็ล่ะกัน แล้วจาเรียนง่ายขึ้น
27. kengtaksin (0)
Mail to kengtaksin

27-01-2006, 21:45:11   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อยากเป็นพวกนักพูด รายประมาณนี้อ่ะคับ สายไหนหรอคับ ?
28. Beam303 (0)
Mail to Beam303

28-01-2006, 10:00:54   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ตอนนี้ผมสงสัยเกี่ยวกับ วิทย์-คณิต สวค. กับ วิทย์-คณิต เสริมอังกฤษอะครับ ผมไม่แน่ใจว่าผมจะเลือกเรียนสายอะไรดี ช่วยแนะนำทีนะครับ
29. afzaa (0)
Mail to afzaa

29-01-2006, 00:32:19   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]

พี่คับผมไกล้จบม.3แล้วกะจาต่อ ปวช. เค้ามีสายการเรียนไห้เลือกพี่ช่วยแนะนำไห้หน่อยนะคับ
1.ไฟฟ้า/อิเล็กทอนิค 2.โยธา 3.ช่างกล พี่ว่าผมควรเรียนทางไหนดี วิชาที่ถนัดสุดๆก้อ
คณิต วิทย์พอไปได้ แต่อังกฤษนี่จบคับ
แต่ก้อยังไม่รุ้เลยว่าผมจาสอบเข้าได้รึป่าว - - เกรดผมก็แค่ 3.66 เอง

อยากไห้พี่ช่วยแนะนำทางด้านนี้ทีนะคับเพราะจารย์แนะแนวที่ รร.ไม่เคยไห้รายละเอียดเลย

~ขอบคุณมากๆครับ~

30. [cyclop]angel (0)

Mail to [cyclop]angel

29-01-2006, 12:43:32   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
20. Hermionegranjer (0)
24-01-2006, 19:17:54 [Edit message]
--------------------------------------------------------------------------------
โปรแกรมเมอร์เหรอ อืม........ ขอบอกว่า หางานยากมากๆๆๆค่ะ
ในประเทศไทย คนที่เรียนไม่รุ่งหรอกค่ะ ส่วนใหญ่เปิดร้านเน็ตคาเฟ่กันทุกราย น้อยรายนักที่บริษัทจะรับเข้าไปทำงาน
-------------------------------------------------

แค่เปิดเนตคาเฟ่ไม่จำเป็นต้องเรียนคอมพิวเตอร์ก็เปิดได้ครับ ขอแค่มีทุนก็เปิดได้ พี่มีความเห็นกับคำแนะนำของคุณน้องหลายเรื่อง

คุณน้องครับ อนาคตประเทศไทยกำลังเป็นที่ต้องการแรงงานทางด้านคอมพิวเตอร์จำนวนมากนะครับ มาพูดอย่างนี้ได้อย่างไร ในฐานะนิสิตวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ พี่ขอพูดว่า พี่ยังไม่เคยเห็นรุ่นพี่คนไหนของพี่ตกงาน หรือไม่มีงานทำเลย จบมาแล้วมีงานทำแน่ๆครับ เงินเดือนดี จะเห็นก็แต่เลือกงานครับ แต่ที่สำคัญก็คือ น้องๆมี "ปัญญา" เข้าเรียน แล้ว เรียนให้จบหรือเปล่ามากกว่าครับ เพราะพี่ของบอกว่าเรียนสายคอมพิวเตอร์นั้นยากมากๆๆๆ >.< ครับ

ถ้าน้องต้องการเป็นโปรแกรมเมอร์ น้องต้องมีพื้นฐานทางคณิตศาสตร์ ที่ดีมากเลยทีเดียว รวมทั้งต้องมีความขยัน และใจรักจริงๆ ที่สำคัญต้องมีหัวคิดที่จะคิดอะไรสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ ไม่ใช้ศักดิ์แต่ว่านำโปรแกรมชาวบ้านมาใช้อย่างเดียว ศักดิ์แต่ว่าเล่นๆๆเกมชาวบ้านเค้าไม่ลืมหูลืมตาแล้วมาบอกว่าตัวเองนั้นชอบคอมพิวเตอร์นั้นไม่ใช่

ทางเลือกของ programmer นะครับ
1 สายสามัญวิทย์คณิต คณะวิศวกรรมศาสตร์คอมพิวเตอร์ ในสายนี้จะมีวิชาเลือกไปทาง programmer ให้ด้วยจบมาก็คือ software engineering ครับ เป็นที่ต้องการของหลายๆบริษัทมาก แต่ขึ้นอยู่กับว่าน้องจบจากมหาวิทยาลัยอะไรด้วยครับ ถึงจะมีงานทำ
2สายสามัญวิทย์คณิต คณะวิทยาศาสตร์สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ น้องจบมาจะมีความรู้ลึกซึ้งด้านการเขียนโปรแกรมเลยทีเดียว แนะนำสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการเขียนโปรแกรมเป็นชีวิตจิตใจครับ แต่มีหลายมหาวิทยาลัยที่เปิดสอยเพราะฉะนั้นหางานยากกว่าจบวิศวเล็กน้อยครับ
3สายสามัญวิทย์คณิต คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ เป็นคณะที่น่าสนใจสำหรับน้องๆที่เรยนไม่ค่อยเก่งนะครับ ที่เกี่ยวข้องกับprogrammer นั้น คณะนี้จะเน้นเป็นการประยุกต์software ให้เข้ากับระบบเครือข่ายซะมากกว่า รวมไปถึงการออกแบบเขียนโปรแกรมประยุกต์ใช้กับมือถือ(ที่เห็นขายๆเกมมือถือ โหลดริงโทน โหลดภาพโป๊ ก็สายนี้และ)

อื่นๆ สายอื่นๆ ก็อาจจะมีบางมหาลัยรับนักศึกษาปวส เข้ามาเรียนเป็นภาคต่อเนื่อง แต่พี่ไม่ได้หาข้อมูลมาครับ ขอโทดที เพราะพี่อยู่สายสามัญ ::

Modified on: 29-01-2006, 13:06:00

31. saikanos (0)
Mail to saikanos

29-01-2006, 12:54:26   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
Programmer ผมพูดตามตรงนะตกงานเปนว่าเล่นอะคับ

โดนเรียกเข้าห้องประชุมบ่อยมาก เขียนProjeact นึง มีบัคโดนเปนชุด บ้างครั้งกำลังเขียนอยู่แล้วเค้าต้องการให้เปลี่ยนกลางครันก็ซวยอีก มีพี่คนนึงเค้าเปนprogrammerเค้าเล่าให้ผมฟังอะคับ
พี่เค้าก็บอกแนะนำ พวกระบบNetwork พวกคนคุมnetworkของทั้งบริษัทอะคับ วันๆนั่งback_upข้อมูล สบายๆ
ถ้าบริษัทขาดตำแหน่งนี้ บริษัทก็อยู่ไม่ได้

Credit จากพี่คนนึงที่ผมเจอในปังย่า เค้าพูดจนผมตาสว่างเลย

ขอบคุณนะคับที่ตั้งกระทู้อย่างงี้ มีสาระดีมากคับ

[1] [2] [3] หน้าถัดไป >
ขอความร่วมมือสมาชิกทุกท่าน งดเว้นการโพสกระทู้ หรือข้อความที่ เกี่ยวข้อง กับการเผยแพร่สิ่งที่ละเมิดลิขสิทธิ์
ไม่ว่าจะเป็นการขอเพลง MP3, การ์ตูน หรือผลงานอันมีลิขสิทธิ์อื่นๆ เนื่องจากการกระทำดังกล่าวผิดต่อกฏหมายลิขสิทธิ์ และมีบทลงโทษทางกฏหมายขั้นรุนแรง

[ Post new topic ]
--= รับสอนพิเศษ ป.5-ม.6 ทุกวิชาโดยนิสิตวิศวฯ และเศรษฐศาสตร์จุฬาฯ 087-598-2828 ปรึกษาได้ไม่แพงจ๊ะ (Keaw) =--
รับวาดรูป, รูปเหมือน, รูปล้อเลียน, กรอบรูป, ภาพวาด, ภาพเหมือน, ของขวัญ
จำหน่าย เป้เดินทาง กระเป๋ากล้อง เสื้อ Jacket ทริปท่องเที่ยวต่างประเทศ
กรุณาอย่านำข้อความหมิ่นประมาทผู้อื่นมาโพสต์กระทู้นะครับ เพราะคนโพสต์สามารถถูกฟ้องรองเอาได้นะครับ (ข้อมูลจากทางตำรวจครับ) !

[ ลงทะเบียน ] [ ดูผลการประมูล ] [ เปลี่ยนรหัสผ่าน ] [ ลืมรหัสผ่าน ] [ ดู feedback ] [ ตรวจสอบรายการประมูล ] [ เงื่อนไขในการให้บริการ ]

Jump to: