---- โฆษณาตำแหน่งนี้ (หมุนวนไม่เกิน 10 อัน) เพียง 5,000/เดือน กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด ----
หน้าแรกมุมสมาชิกแนะนำถาม-ตอบ
ขณะนี้เป็นเวลา 13:45 ของวันที่ 02/09/2014
[ ดูกระทู้ทุกบอร์ดรวมกัน กดที่นี่ ]
*** 1 ก.พ 56 - มือถือ Truemove-H หรือ TOT (imobile3gx, iec3g) สามารถยืนยันตัวได้แล้ว โดยโทรไปหมายเลข *499297 แทน (ค่าบริการนาทีละ 9.63 บาท) ***
พบเห็น รูปไม่เหมาะสม, สิ่งผิดกฏหมาย ติดต่อผู้ดูแลเว็บ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด
การ์ตูน (หน้าที่ 426/445)
< หน้าที่แล้ว [1] [2] [3] ...[424] [425] [426] [427] [428] ...[443] [444] [445] หน้าถัดไป >
Super Robot Wars ภาค : โรงเรียนนายร้อยแห่งฟากฟ้า
13600. llกร่ก_llกร่ก (0)
Mail to llกร่ก_llกร่ก

บริจาคเงินช่วยน้ำท่วม
ชื่อบัญชี : สภากาชาดไทยช่วยผู้ประสบอุทกภัย
เลขที่ : 045-3-04190-6
ประเภท : กระแสรายวัน
ธนาคาร : ไทยพาณิชย์
    20-02-2008, 20:08:25   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อือ คนนี้ความเห็นค่อนข้างคลุมเครือว่าจะโชตะหรือยาโยอิ
เพราะงั้นก็ขอไม่นับเป็นคะแนนเสียงล่ะกัน (ถ้าบอกไม่เห็นด้วยก็หมดเรื่องไปแล้ว ชิๆๆ - 3 - )

หมอนข้างลายวาบหวิว?
อันนั้นมันเป็นเส้นทางที่ทั่นเซลต้องผ่านแน่นอนอยู่แล้วแหละ
ก็อยู่ที่ว่าลายบนปลอกหมอนว่าจะมีลายถูกใจเข้าเมื่อไหร่
ลาย GA เรอะ? พ้มยังไม่เคยเห็นแฮะ

หนังสือออกวันนี้
- GS มิคามิ เล่ม 38
- ตำนานหน้ากากมด เล่ม 9
- จอมโหดกะทะเหล็ก R เล่ม 3 ::

Modified on: 20-02-2008, 20:09:58

13601. Sangka (0)
Mail to Sangka

20-02-2008, 20:38:13   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อยากจะบอกว่าผมติดตามกระทู้นี้มานานแล้วครับ แต่ไม่ได้โพสสักทีตอนนี้ก็มาสารภาพผิดครับ ^^;

หลังจากที่เล่น OG Gaidenแล้วรู้สึกเหมือนที่ท่างแบงว่าเลยครับ

คู่เรียวโตะกับยูกิคงไปดีแล้ว หรืออาจจะรวมเลโอน่าด้วย

ภาคนี้ผมขัดใจที่สุดก็คือตัดรินออกไป(แม้จะเป็นตัวประกอบยังไม่มีเลย)

จรังๆอ้างอิงจาก OG2(ภาคไกเดนมันสั้นไป) ยูนิทกับนักบินที่ใช้บ่อยๆจริงก็มี

1.ไวล์วิวเกอร์L(ไม่งั้นก็MK III(เครื่องL)กันเนอร์)(ติดบูสแฮมเมอร์+กราวิตอลลันเชอร์)ให้เลโอน่าขับ(หวังผลจากมิสไซล์ง่อย)
2.ฮิคเคไบน์ 3 บ็อกเซอร์(เครื่องRอัพเต็มจะได้+หลบหลีกกับENอย่างละ 10%) อันนี้ให้เรียวโตะขับ
3. 008Lให้รินขับติดปืนGอะไรซักอย่างที่ได้มาตอนท้ายเรื่อง

ภาคหน้าถ้ามันตัดเลโอน่า เรียวโตะ กับยูกิออกไปนี่ นักบินสายเรียล ที่มีความเป็นเรียว+เอซไพล็อทมันจะเหลือซักกี่คน

หนูลาโทวนี่ก็นะ พลังจิตรซับพอทมากไปหน่อย

โดยส่วนตัวนักบินสายเรียลนี่ก็ต้องเลโอน่าแหละ เพราะใช้ได้สารพัดประโยชน์ หลบเก่งยิงแม่น ใกล้ได้ไกลเยี่ยม(มีHit and awayแล้วช่วยสนับสนุนการโจมตีระยะไกลได้เยอะเลยแฮะ) สงสัยเป็นตัวแทนของนักบินสายมาครอสแหงๆเลย (ส่วนเรียวโตะคงสายกันดั้มสินะ)

จริงๆแล้วภาค ซีรี่ย์OGนี่หลักผมมีแต่สายเรียลนะ(ไม่รู้คนอื่นนับSRX เป็นซูเปอร์หรือเปล่าแต่ผมว่ามันสายเรียลมากกว่านะเพราะบางมาก(จริงๆคืออัพแต่กันไฟท์ให้ริว)) สายซุปเปอร์ที่เอาลงตัวเดียวมีแค่กิกันสผมดโด้โดโร ของทัสก์นั่นแหละ(เอาไว้ไปเป็นซับยูนิทให้เลโอน่าแล้ว เลโอน่าเธอตีแรงขึ้นหลายเท่าตัวเลยแฮะ(สงสัยโมโหตาทัสก์แล้วไปลงกับศัตรู5555))

แต่ที่ผมลุ้นคือภาครินจะกลับมามั้ยเท่านั้นแหละครับ เห็นภาคนี้บริษัทเหมา(ชอบอ่านเสียงควบครับ)มีปัญหาเกิดการโจรกรรมมากมาย ยังไงภาคหน้าก็น่าจะมีบริษัทเหมาอยู่นั่นแหละ(นั่นหมายความว่าเรียวโตะอาจจะมีบทอยู่ก็ได้ล่ะนะ)

13602. xeross@loki (0)
Mail to xeross@loki

21-02-2008, 00:46:08   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
...ดีครับ...
...แหม...หายไปซ่ะนาน...พอดีไปเจอกับอะไรนิดหน่อย...เลยไม่ได้เข้ามาเลย...เหอๆๆๆ...

...โห...ถ้าคุณโซทำซ่ะยาวขนาดนั้น...งั้นไม่ต้องห่วงหรอกครับ...เพราะคงยังไม่ได้เขียนเร็วๆนี้แน่(ผมยังไม่ว่างอ่ะ)..คุณโซทำได้อย่างสบายใจได้เลย(ทำหน้าปิศาจ)...

...จริงๆแล้ว...ผมว่า...อยากจะคุยเรื่องอะไรก็คุยกันไปเหอะ...เจ้าของกระทู้คุณดิต้าเองเค้าก็ไม่ได้ห้ามซ่ะหน่อย...อีกอย่าง...ผมอยากให้การเข้ากระทู้...เป็นการคุยกันอย่างเพื่อนคุยกับเพื่อน(หมายถึงการคุยอย่างสนุกสนานและสบายใจ)มากกว่า...ดังนั้น...ผมคิดว่าเรื่องนั้นไม่สำคัญนักหรอก...ผมว่าบรรยากาศในกระทู้สำคัญกว่า...

...ส่วนเรื่องรีรันนั้น...เอ่อ...ผมขอถามด้วยประโยคสั้นๆว่า...แล้วใครจะทำล่ะครับ...
...คิดง่ายๆนะ...คนที่ทำจะต้องมีเวลามากพอที่จะกลับไปอ่านกระทู้ทั้ง400กว่าหน้าที่ผ่านๆมา...และคัดสรรเอาเนื้อเรื่องที่คุณดิต้าแต่งจริงๆออกมา...มันไม่ง่ายนะครับ...เอาง่ายๆ...ไปจะเนื้อเรื่องไหนจะประวัติตัวละครอีก...ถ้ามันง่าย...ใครจะมีเวลาทำล่ะครับ...ต่างคนต่างทำงานกันแล้วทั้งนั้น...
...นอกจากว่า...จะเป็นคนที่ได้อ่านทุกตัวอักษรแล้วซึมลึกเข้าสู่สมองจนจำได้แล้วว่า...เนื้อเรื่องตอนนี้อยู่ที่หน้าไหน...อย่างไร...เท่านั้นล่ะมั้งครับ...
...และคนที่จะทำแบบนั้นได้...ตามหลักแล้วมีแต่คุณดิต้าคนเดียวเองมั้ง...

...ส่วนOG3นั้น...เรียลที่น่าจะมีออกมาแน่ๆผมว่าน่าจะมี...เจ้าของเพลงทรอมเบ้คนนึงล่ะ(เฮียแกได้ออกแน่ถ้ามีเนื้อเรื่องของDGGและแน่นอนว่าคงจะมีเพราะเจ้าโทม่าโผล่หัวมาแล้ว)...นู๋อควาที่โผล่มาแล้วในOGG...นู๋ไอบิส(มีแน่นอนเอาหัวเป็นประกัน)...นู๋เซโอล่า(เพราะจะมีเนื้อเรื่องที่อาราโด้ตามสืบเกี่ยวกับกันเอเดน)...และที่ขาดไม่ได้...เกย์ควอเบร่...ต้องได้โผล่แหงๆ...

...ส่วนตัวละครจากภาคDนั้น...จะได้โผล่รึเปล่าผมยังไม่แน่ใจ...แต่ตามหลักแล้วก็น่าจะมีโผล่มานะ..เพราะตัวละครมันเริ่มจะน้อยลงแล้ว...

...ลุ้นให้ตัวละครจากACE2โผล่มาด้วย...เพราะเนื้อเรื่องมันเล่นได้...มารีน่าาาาาาาาาาาาา....

13603. Husky_Wisky (0)

Mail to Husky_Wisky

21-02-2008, 01:17:57   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ท่านเซก็ลุ้นมาริน่ารึนี่ ฮุๆๆๆๆ..... แต่เค้าลุ้นรีมจังกะบักจืด(ตัวเอกชาย)จากภาคDมากก่า~ (ก็ชอบอ่ะ ภาคแรกๆที่กลับมาเล่นหลังจบอัลฟ่ามานานโข) /me ยิ้มหน้าชั่วแบบชูว์

อาราระ ก็อย่างว่าแหละ ไปย้อนหลังตั้งหลายร้อยหน้า ใครจะไปว่างขนาดน๊าน~~~ อันตัวเค้าก็พอมีเวลาบ้างแหละนะเจ้าคะ จะลองๆซักตั้ง แต่อัตราความสำเร็จแม้บวกกันไฟท์9กับสมาธิแล้ว มันก็ไม่เกิน35%นะเจ้าคะ เคะๆๆๆๆๆ~~~~

อิย๊า~~~~~~ แสบนักน๊า~~ ตอนที่7ของสาวหมาป่ากับพ่อค้าตายด้านออกแค่DVDเท่านั้น แง๊~~~ อยากดูอ่ะ~~~
/me กัดหมอนอย่างแค้นใจ

งั้นเค้าจากลานะเจ้าค๊า~ ว่างๆจะโผล่หัวมาอีกครา มิ๊ว~~ (มันจะมีว่างง่ายเรอะวะ.....เล่นECOกับทำตัวไร้สาระไปวันๆเนี่ย.....?)
/me จรลีหนีไปด้วยรีฟบอร์ดสีดำตัดแดง

ปล. ท่าเต้นCaramel dansenน่ารักดีแหะ.....ฮุๆๆ
ปล2. กว่าจะโพสติด ชิๆๆ~ ::

Modified on: 21-02-2008, 01:19:40

13604. salemanbps (0)
Mail to salemanbps

21-02-2008, 01:55:22   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
โอ๊ สมาชิกใหม่ ท่านSangka มารายงานตัว แถมเขียนซะยาวด้วย เล่น ไกเด็นไปแล้วอีก สุดยอด น่าเอาเป้นแบบอย่าง (มั้งนะ)

ยินดีตอนรับสุ้กระทุ้ อนิเมทสาวน้อย เฮ้ย ไม่ใช่ !!!! ยังไงก็แวะมาคุยได้เสมอ (แม้นอาจจะไม่รุ้ เรื่องก็เถอะ 55 )

ข่าวใหญ่ สำหรับผมเลย วันนี้ ผมทราบมา ขณะที่ทกวันนนี้ ผมนั่งใช้เน็ตมือถือ ความเร็ว แค่ 116 k วันนี้ ผมไปเจอคนรู้จักคนหนึ่ง เขานั่งเล่ม คอมโดยใช้เน็ตมือถือเหมือนผมเลย แต่ เน็ตเขาความเร็ว ถึง 460 k เกือบเท่านเน็ตบ้านเลย !!! 0_O !!

เห้นแล้วก็พยายามสอบถาม ทั้ง ศูนย์ ais ทั้งร้านมือถือ สรุปว่า ถ้าจะได้เน็ตเร็วๆ อย่างเขา ต้องใช้มือถือ ระบบ เอด อะไรเนี้ยละ ?? ซึ่งมันจะอยู่ในพวกเครื่องราคาสูง เช่น n72 เป้นต้น (อยากเอากลับบ้านนนนนนนนนน) ที่นี้ เราจะได้หลุดพ้นกับ เน้ต โคตรเต่านี้ซะที!!! (หาเรื่องเสียตังอีกแล้วตู)

"ต่อไปเราอาจพบท่านเซลซื้อปลอกหมอนลายวาบหวิวไปนอนกอดก็ได้ " "อันนั้นมันเป็นเส้นทางที่ทั่นเซลต้องผ่านแน่นอนอยู่แล้วแหละ"

>>ซักวันคงจะมี ก็ว่างั้น รอพวกหนังสือ G'S เล่มละ 1000 กว่าๆ งวดไหนมันแถมของโดนใจก็จะเอา แต่ที่แถมอยู่นี้ ลายตัวละครอะไรไม่รู้ แถบไม่รุ้จักเลย

ส่วนลาย GA ดูในเวปไซค์ ของ บล็อคโคลี่ แล้ว รุ้สึกว่า ตอนนี้จะมีอยู่สองลาย เป้น แอปริคอส กับ คาลัส (เห้นแล้วน้ำลายไหล น่ากอดทั้งนั้น ) แต่เมื่อดูราคา 12000 เยน ค่าสั่งมาเอาจริงๆ คงเกือบหมื่น ดังนัน้ จุดธูปขอให้ถูกหวยซะ

เอ๊ะ กลายเป้นกระทู้ฟิกเกอรืและปลอกหมอนไปซะแล้ว ??

จอมโหดกะทะเหล็ก R เล่ม 3 อยากอ่านๆๆ แต่กว่าจะเข้าเมืองใหญ่ อีกสองวันแน่ะ T-T

...ส่วนเรื่องรีรันนั้น...เอ่อ...ผมขอถามด้วยประโยคสั้นๆว่า...แล้วใครจะทำล่ะครับ...

>>> ผมก็จะทำอยู่ครับ พยายามอะนะ แต่ช่วงนี้ ทำงานยุ่งจริงๆนั้นละ แถม ปลายเดือนจะไปสอบอีก

จะเป็นคนที่ได้อ่านทุกตัวอักษรแล้วซึมลึกเข้าสู่สมองจนจำได้แล้วว่า...เนื้อเรื่องตอนนี้อยู่ที่หน้าไหน

>>>ถ้าเรื่องผมอ่านละเอียดนะ ไม่งั้นจะนั่งจับผิด ตาดิต้า ได้ ตลอดเลยหรอ 55 แต่พวกประวัติตัวละครขอผ่าน จำไม่ไหว โดยเฉพาะ ตัวละคร ที่ ยืนเงียบขรึม ไม่ยอมคบชาวบ้าน แต่มีสาวอยู่ข้างกายเนี้ย ความสามารถมันเยอะจริงๆ (แซว) กับอีก ยกโหลที่ เอาออกมาโยนทะเล ใช้แล้วไม่ยอมทิ้ง แถมขยันทำมาเพิ่มเรื่องๆของคนขยันเขียน อีกคนด้วย)

::

Modified on: 21-02-2008, 02:16:56

13605. Fayrido (0)
Mail to Fayrido

21-02-2008, 04:01:28   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
สวัสดีทุกท่านถึงจะไม่ค่อยโผล่มา เพราะงานยุ่งหลาย

พวกสายตรวจ MP 3 บินกันให้ว่อน ประมาททีมียัดลงเครื่อง ร้านข้างๆโดนไปหมาดๆ 60 k

แต่ถึงจะไม่ว่างยังไงก็ยังมีโอกาสได้ไปหา OG Gaiden มาเล่น ซัก ฉาก 2 ฉาก ( + ปล่อยบอท Wonderland )

ยอมรับเลยว่าภาคนี้ ค่อนข้างต้องรีเซ็ตระหว่างเกมบ๊อยบ่อย -*-

เล่นไปเกือบจบฉาก ดันมีบอส HP 300000 ( ตาไม่ได้ฝาด ) โผล่มา แล้วต้องกะทืบให้ได้ก่อน 8 เทิร์น ทานโทษ ท่าไม้ตายแต่ละหน่อ โดนไม่ถึง 6000 พวกยิงเสริมปิ๊วๆ ลดไม่ถึง 2000 โดนมันสวนทีเดียวนอน ( ALL ) เรา 89 % ยิงมันวืด มัน 9% ยิงเราดับ -*-

ว๊อยยยย........ เครียด นั่งยำมันยังไงก็ไม่ทัน 8 เทิร์น ( เสียเวลาฟรีไปราวๆ 2 - 3 ช.ม. )

ต้องมานั่งวางแผนใหม่ พกอาวุธลดENโลด ตอนแรกนึกว่าหมู แต่คราวนี้รู้และ ว่าเล่นสบายๆแบบ  3 ไม่ได้ ต้องวางแผนตลอด

ค่อยได้รสชาติความหินแบบ ภาค F แล้วสิ

ได้ข่าวว่าท่านเซลขยันจะรีฯใช่มะ ? ดีๆ เอาเลยๆ เคี๊ยกๆ

13606. llกร่ก_llกร่ก (0)

21-02-2008, 07:29:13   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ได้ท่านแสงขาช่วยฉุดกระทู้ความเห็นให้กระทู้กลับมาสู่โลกของโรบอทอีกครา อา~ นี่สินะที่เส้นทางของกระทู้ควรจะเป็น~

SRX ทีมเรอะ... พ้มไม่เคยเอาลงสนามถ้าเนื้อเรื่องไม่บังคับล่ะนะ จะเน้นสายบักเกี๊ยวมากกว่า
มีโอกาสได้เล่น OGS ภาค 1 กับ 2 ไปแล้วภาคละ 5 ด่าน ก็โอเคไม่เลวเลยครับ เล่นไม่เซฟด้วยลุยรวดเดียวเลย
OGG ตอนนี้พ้มก็ยังไม่มีโอกาสได้เล่นเลยครับ ต้องรอว่าจะถอยเพลย์สองเครื่องมือสองมาเร็วๆนี้แหละนะ

... แต่ก็หยั่งว่า... คนทำงานแล้วแถมบางคนก็ได้เลื่อนขั้นซะอีกเวลาเล่นเกมมันก็เลยน้อยลงอ่ะนะ
กลายเป็นคุยสัพเพเหระซะส่วนใหญ่หลายหน้าเลยและที่ต้องคุยเรื่องอนิเมมันก็เป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้จริง
ก็มันไม่มีอะไรจะคุยนี่นา ไม่เหลือคนตั้งคำถาม คนเริ่มประเด็นใหม่ๆ
เล่นหายหน้ากันไปหมดแบบเนี้ยแล้วคิดว่ากระทู้มันควรจะตกไปถึงหน้าที่เท่าไหร่กันล่ะ - 3 -
ไม่มีเรื่องคุยและไม่คุยเรื่องอนิเมล่ะก็มีหวังกลายเป็นเหมือนกระทู้โรบอทแบบคนข้างบ้านแน่ๆ... กระทู้เงียบเป็นป่าช้า

เอาล่ะมาว่ากันถึงคะแนนเสียงเรื่องกระทู้รีรันกันดีกว่า
(คุณเซโผล่มาเขียนว่าให้พ้มทำรายละเอียดไปเรื่อยๆได้อย่างงั้นพ้มก็เบาใจ)
คุณเซบอกว่า " จริงๆแล้ว...ผมว่า...อยากจะคุยเรื่องอะไรก็คุยกันไปเหอะ " แต่ว่า " ใครจะทำ "
เพราะงั้นพ้มก็ขอทึกทักเอาเองว่าคุณเซไม่เห็นด้วยล่ะกันนะครับ คึคึคึ

ฮาซึกิจังก็โผล่มาเสริมว่าอันตัวเค้านั้นก็พอมีเวลาแถมยังเสนอตัวจะเป็นเจ้าภาพคนจัดทำซะอีกตังหากแน่ะ

แล้วคนสุดท้ายก็คือเฟย์ริโด้บุคคลผู้ตกเป็นเป้าหมาย
ที่พ้มตั้งใจเอาไว้ว่าด้วยประเด็นล่อเป้านี้ต้องทำให้เค้าโผล่มาแน่ๆ
ซึ่งก็เป็นจริงดังคาด และความเห็นสนับสนุนกระทู้รีรันของเค้าก็เป็นจริงแบบไม่มีแหกโผ

แล้วก็มาถึงข้อสรุปในที่สุดก็รวมความเห็นได้ 5 ความเห็น
ผลปรากฏว่าไม่เห็นด้วยเฉือนชนะเห็นด้วย 3 ประตูต่อ 2 ครับ ฮ่าๆๆๆ

" พวกประวัติตัวละครขอผ่าน จำไม่ไหว โดยเฉพาะ ตัวละคร ที่ ยืนเงียบขรึม ไม่ยอมคบชาวบ้าน แต่มีสาวอยู่ข้างกายเนี้ย ความสามารถมันเยอะจริงๆ (แซว) กับอีก ยกโหลที่ เอาออกมาโยนทะเล ใช้แล้วไม่ยอมทิ้ง แถมขยันทำมาเพิ่มเรื่องๆของคนขยันเขียน อีกคนด้วย "

ตบเข่าฉาดใหญ่ !!
ถูกใจคุณนายผู้ว่าเหลือเกิ๊นนนน~ มันต้องยังงี้สิคะคุณพี่ขา ทั่นเซลเอาไปเลย 3 คะแนน ::

Modified on: 21-02-2008, 08:31:25

13607. Sangka (0)

21-02-2008, 11:22:29   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อย่างที่ท่านเซพูดมาในบรรดานักบินนั้นๆ มีแต่พวก(กากมันอ่อนจริงๆอะ) จะมีเก่งๆ ก็ลุงทรอมเบ้นี่แหละ (แต่ก็นะหุ่นมันเป็นสายซูเปอร์อะ)

จริง ๆ มีตัวละครตัวนึงที่ผมปรารถนาให้ตายๆ ไปซะเร็วๆก็คือเฟริโอ้ครับ ถ้ามันตายไปซะ ไอวิสจะได้ขับอัลเทเรี่ยนแล้วรวมร่างเป็นไฮเปอร์เรียนซักที

(จากภาคสองมาทำให้ผมรู้สึกว่าแว่นตาเอาเธอลงเพื่อให้มันครบๆภาคอัลฟ่า2มากกว่า T T)

OG gaiden ง่ายนะครับ แต่มันจะโหดก็ตรงดาร์กเบรนนี่แหละ

ที่จริงดาร์กเบรนก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอกแค่เลือดเยอะกับอึดเฉยๆ เทียบความฉลาดมันยังฉลาดน้อยกว่าชูว์ด้วยซ้ำ(แต่เนโอ แกรนซอนเกราะบางโคตรแถมรีเลือดแค่ครั้งละ10%อีก(จริงๆฆ่ามันเทรินเดียวก็ตายแล้ว))

ภาคนี้มันทำมาให้เล่นง่ายครับ

เอาอัลฟีมี่กับเอคเซลมาให้เราใช้สองฉากสุดท้ายนี่ช่วยได้เยอะเลย อัลฟีมีมีเซย์ชินซับพอร์ทดีแถมใช้SPน้อย เอคเซลโซลเค่นมีมิสไซด์ลดเกราะแถมมีสกิลยิงซับพอร์ทกับพลังจิตยกเลิกอบิลีตี้

อ.ริชูก็มีพลังจิตยกเลิกอบิลิตี้กับมิสไดซ์ด์ลดเกราะในกรุนกัสน์0(เอาลงเพราะเอาไปลดเกราะเฉยๆ) อัดมิสไซล์ลดเกราะไปซักสองทีสามทีนี่ เกราะมันอ่อนปวกเปียกเลย

ภาคนี้เก่งขึ้นจริงๆก็ไซบัสเตอร์แหละนะ(แต่ก็ไม่ได้ใช้) ดิสคัทเตอร์2 ช่อง ท่าไก่ย่างอัพได้ถึง 7500(ภาคสองอัพได้ถึง6800)

มาร์ค3 กันเนอร์ กราวิตอลไรเฟิลอัพได้ถึง 6200แถมเป็นALL(ภาคสองอัพได้ถึง 5800(รึอาจจะเท่าเดิมก็ได้เพราะผมอัพกันไฟท์ให้เลโอน่าเต็ม9))

แต่ก็นะเนื้อเรื่องมันแค่แย่งน้องกันไปกันมา แย่งLLLLLLLLL

แทบจะไม่มีอะไรดีๆเลยจะสนุกจริงๆก็คือช่วยพวกลาโทวนี่ตอนติดอยู่ในบลาโทวนี่แหละ

SRX แนะนำว่าให้เอาลงเหอะครับไม่ว่าภาคไหนก็ตาม เพราะหากจะเล่นรอบสองในโหมดปกติหรือEX-Hardก็ตาม รอบแรกควรจะให้SRXปิดฉากการฆ่าบอสทุกครั้ง(ให้กันเนอร์เป็นซับยูนิทด้วยจะดีมาก) เพราะจะได้PP ถึง 5 คนเลยทีเดียวครับ(รอบสองมันแบ่งPPให้นักบินเท่ากันทุกคนอะ)

คนอื่นเห่อ+อัพยาดาโบล(ชื่อมันอ่านว่าอะไรกันแน่เนี่ย) แต่ผมเห็นว่ามันคือส่วนเกินของทีมผม

ภาคนี้ไม่ได้อัพแฟเรี่ยนเลย เพราะเงินไม่พอ แถมไม่มันก็อะไรดีหละค่าหลบหลีกอัพได้แค่ 162 (ถ้าอัพเต็มทุกอันจะ+อีก20%)

จะว่าไปภาคนี้ตัวโปรดผมคือArt-1(ถึงแม้มันจะตีเบาก็เถอะ) เพราะเป็นตัวที่สวยมากๆเลย เอาฮีคกี้มารวมกับR-1

ภาคนี้อีกตัวที่ไม่ได้อัพคือ 008Lส่วนหนึ่งเพราะไม่มีริน อีกส่วนคือภาคนี้มันช่างไร้ประโยชน์เหลือเกิน(กว่าจะได้บูสแฮมเมอร์ก็ฉาก30 เอาเงินไปอัพกันเนอร์คุ้มกว่า)

แต่มันก็มีข้อดีอีกอย่างคือ ท่ายิงบัสเตอร์แคนน่อนของSRXอะน่ะ มันใช้กำลังใจแค่ 130(ภาคเก่าใช้140) ก็เลยดีไปอย่าง

ถ้าภาคต่อไปอะนะนักบินสายเรียลเหรอแต่เท่าที่ท่านเซว่าจริงๆ ผมจะเอาใครไปล่อบอสดีเนี่ย

จริงๆ มีตัวนึงที่ธรรดมานั้นมันอ่อนมากแต่ดีที่มีท่าประสานคือไวล์วิวเกอร์+ไวล์ฟอนเค่นนั่นแหละ
วิวเกอร์นี่ดีหน่อยตรงที่อัพท่ากรรไกลหนีบ แล้วได้ท่าทวินเบริทด้วย(อัพแค่ เริ่มต้นแค่3000 ของอัลไอเซ่น 6000 วิวเกอร์คุ้มกว่าเห็นๆ)

แต่ผมเห็นในลิงค์นี้ http://srwog.velv.net/

มันมีเจ้าตัวนี้อยู่ Huckebein Servant

แล้วมันเกี่ยวกับ AS Soleares เครื่องขอเซเลน่า(ตัวเอกหญิงเรียลในอัลฟ่า3) แล้วมันจะเกี่ยวอะไรกันบ้างเนี่ย(แต่มันคงไม่มีฮีคกี้ออกมาอีกหรอก)

ผมสังหรณ์ใจแปลกๆยังไงก็ไมรู้แฮะ ว่าวิวเกอร์กับฟอลเค่นต้องได้อัพเกรดแน่ๆ อะ เพราะนอกจาะท่าทวินเบริทสไตร์ สองตัวนี้คือ ตัวเศษดีๆนี่ๆเอง(อัลไอเซ่นเจ๋งกว่าเยอะ)

สังเกตให้ดีๆ นักบินเก่งๆเจ๋งๆมักจะไม่มีหุ่นดีๆให้ใช้ อย่างเช่น กิเรียมRVมันก็ยังอ่อนอยู่ดี เลโอน่า(เซการิอ้อนเหรอเร็วก็ไม่เท่าไหร่ตีก็เบาถ้าให้คนอื่นมาขับมันก็อ่อนไปเลย) วีเล็ทต้า(R-Gun)ก็แค่เอาลงคุ่กับSRXเฉยๆ

เท่าที่ดูมายานสามลำของฝ่ายเรา ยานที่มีหุ่นและกองกำลังป้องกันตัวได้ห่วยที่สุดคือฮิริวไค (แค่เซการิอ้อนมันจะไปทำอะไรได้มากก็แค่บินร่อนไปร่อยมา แถมกิกันสกุดโด้ก็นะอืดเป็นบ้า(เดินได้แค่5ช่อง))

ยานที่ครบเครื่องสุดคงคุโรงาเนะแล้วมีแต่ตัวเจ๋งๆ(จะขาดก็แต่เอาองค์หญิงมาด้วยอีกคน)

เท่าที่ได้เล่นมา วิลเกอร์Lนี่เกิดมาเพื่อให้เลโอน่าขับโดยเฉพาะมั้ง(มิสไซล์ง่อย) เลยกลายเป็นว่าเอามาเพื่อจัดการกับบอสอย่างเดียวเลย

Modified on: 21-02-2008, 11:26:11

13608. llกร่ก_llกร่ก (0)

21-02-2008, 12:45:03   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
แล้วพี่แสงก็โผล่มานำกระทู้กลับสู่เส้นทางที่ควรจะเป็นอีกครั้ง !!
...แต่ลำบากนิดหน่อยตรงที่กระทู้นี้ยังไม่ค่อยมีพวกเลือดกรุ๊ป OG เข้มข้นสักเท่าไหร่เนี่ยสิ
พวกเลือดเข้มข้นก็ดันหายหน้าไม่เข้ากระทู้ซะได้

แต่พี่แสงไม่ต้องเกรงใจครับลงความเห็นได้เรื่อยๆเผื่อคนที่กำลังอาจจะได้เล่น
(เช่นผมในอนาคตอันใกล้) เก็บไว้เป็นข้อมูลเวลาจะได้เล่น

ที่ไม่เอา SRX ลง ก็มีเหตุผลเหมือนกับใครหลายๆคน
... เพราะไม่ชอบบักเสี่ยวริวเซย์
ที่ไม่ชอบบักริวเซย์ก็มีเหตุผลเหมือนกับใครหลายๆคน
... เพราะลาโทวนี่ดันไปชอบมัน

เพราะงั้นถ้าจะเอา SRX ลงก็จะตัดริวเซย์ทิ้ง
ไร อายะ วิเล็ตต้า ไม เนี่ยแหละจับลงสนามให้มันเสียโควต้าลงสนามเล่นๆซะยังงั้น
ถึงจะเป็นการสร้างความลำบากให้ตัวเองเปล่าๆแต่พ้มมั่นใจว่าพ้มจะผ่านมันไปได้ครับ 5555
พวกน่าเบื่อโพสโจมตีท่าเดิม (อิเคะ~ ไฮแฟมิเรีย)
อัดเบาบาง (สุดแรงดาเมจยังไม่ถึง 6000 )
เดินช้าระยะโจมตีน้อย พลังจิตห่วย สกิลเห่ย พ้มตัดทิ้งหมดล่ะ

... เอ๊ะ แล้วมันจะเหลือใครเอาลงสนามมั่งล่ะเนี่ย ฮ่าๆๆ
แต่ก็ต้องเก็บคะแนนให้ได้ตามสั่งเพื่อไอเท็มล่ะนะ เห็นว่า OGS นี่ยากซะด้วยสิ
งั้นถ้าได้เล่นเมื่อไหร่จะกลั้นใจเอาริวเซย์ลงสักสองสามรอบก็ได้เอ้า ::

Modified on: 21-02-2008, 13:06:50

13609. Laguna Numbu (0)
Mail to Laguna Numbu

21-02-2008, 18:41:35   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
มันมีเจ้าตัวนี้อยู่ Huckebein Servant

แล้วมันเกี่ยวกับ AS Soleares เครื่องขอเซเลน่า(ตัวเอกหญิงเรียลในอัลฟ่า3) แล้วมันจะเกี่ยวอะไรกันบ้างเนี่ย(แต่มันคงไม่มีฮีคกี้ออกมาอีกหรอก)

-----> อเลเกียส ของเซเรน่านี่น่าจะให้ AM Servant แทยทั้งัตวเลยนะนั่น ถ้าเอาไปให้ฮิคเคไยน์รุ่น 3 ไปนี่ มันจะกลายเป็น PT ที่เทพไปเลยล่ะ (แล้ว AM Servant ฮอว์คเองจะเอาไปอัพเกรดจากบอกเซอร์ที่ใส่อยู่แล้ว เสียที่ไม่มีรูปไม่งั้น คงยัดไซด์ที่ฮอว์คเปลี่ยน จาก AM Boxer เป็น Servant ไปนานล่ะ แต่ต้องให้ไปถึงที่หมายก่อนเนี่ยดิ)

13610. salemanbps (0)

22-02-2008, 02:28:30   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
คืนนี้กลับเข้าที่พัก เมาๆ อีท่าไหนไม่รุ้ เลย ลองรีรัน ที่บอร์ทตัวเอง ดู รุ้สึกว่าช่วงแรกๆ ท่านแบงค์เรียบเรียงนี้ +กับ ผมที่เก็บไซค์ย่อยๆ ของแต่ละคนน่าจะครบ นะ เดี๋ยวลองดูก็รู้ มาลองที่ประมุล ทั้งลบทั้งแก้ ยาก เอาไว้ ให้เป้นรูปเป้นล่างก่อน ค่อย ทำ

http://shufflekawai.forumgogo.com/forum-6770-1.html

พอลงตัวละครไป สามตัว ผมก็นั่งอ่านไซค์ย่อยไป แปปหนึ่ง แล้วก็พบว่า ........... เฮ้ย มี ไซค์ประวัติ ย่อย ของแต่ละครอีก แล้วจะโพส ลงยังไงดีฟะเนี้ย ต้องโพสต่อยาวๆ ไปเรื่อยๆ เลย หรือ ว่า ตั้งกระทุ ประวัติแต่ละคร ดีเนี้ย ปวดหัว จริงๆๆ แค่เจ้าเอ็ด อย่างเดียว ผมก็แย่แล้ว เพราะ มันมีเรื่องพ่อของมันอีก จะลง ยังไงดีกว่า

มาคุยเรื่อง SRW มั้ง สำหรับผมเนี้ย จัดทัพลง ส่วนใหญ่จะมีทัพ ที่อยุ่ในใจอยู่แล้วนอกจากบางฉาก ที่มันให่ ลงน้อย กว่าเดิมหรือ ลงมากกว่าเดิมนี้ จะคิดไม่ค่อยหนัก คือ จะลงพว ตัวหลักๆ ในด่านนั้นไปก่อน แล้วก็ตามด้วย พวกหลักๆ ตามเรื่อง ใครหล่อใครสวยเอามาลง ก่อนพวก

เออ แล้ว นิตยสารเกม รายเดือนที่ทำ แปลบทสรุป ภาคไกเด็น ออกมามั้งไหม จะได้ อ่าน ::

Modified on: 22-02-2008, 02:47:20

13611. sangka (0)
Mail to sangka

22-02-2008, 15:21:30   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
จริงแล้วๆ ผมก็ไม่ได้ถึงกับว่าบังคับเอาSRXลงหรอกนะครับ แค่เอาให้ลงครบสามตระผมลหัวทองเฉยๆ(55555555)

จริงๆ ผมจัดทีมโดยนึกถึงความสะดวกรอดเร็วในการเข้าจัดการมากกว่า ดังนั้นนักบินจึงอดุมไปด้วยสายเรียล+กันไฟท์

คอนเซปในการเล่นของผมคือ หานักบินหรือยูนิทหลักๆสักสองสามตัวที่ เข้าถึงพื้นที่ได้เร็ว เอาตัวรอดเก่ง และท่าต่างๆใช้กำลังใจน้อยและไม่กินENมาก

ดังนั้นนักบินที่ดีจึงต้องมีสกิลHit and away(ในกรณีสายกันไฟท์) หรือมีความสามารถในการหลบหลีกสูงพอสมควร(อย่างเช่นเรียวโตะ)

ดังนั้นนักบินที่ต้องรับภาระหลักๆจึงเป็น เลโอน่า เรียวโตะ และก็ริน(แต่ทำไมเลโอน่ากับเรียวโตะตอนแบ่งสายชอบไปกันคนละที่T T)

เลโอน่ามี Hit and away +กับเจ้าตัวมีค่าหลบหลีกกับแม่นยำที่สูงแบบน่าตกใจมาก(เท่าที่เล่นดูน่าจะมากทีสุดในเกมส์) แถมคุณเธอยังสารพัดประโยชน์อีกมากเพราะมีพลังจิตเดินไกล ยกเลิกอบิลิตี้ อีกทั้งสกิลAttacker ที่กำลังใจ 130 จะตีแรงขึ้น 1.2เท่า ดังนั้นจึงเหมาะจะเอามาเป็นแนวบุกเร็วที่สุด แถมโบนัสตอนเป็ฯ ACE แล้วยัง+หลบหลีกกับแม่นยำอย่างละสิบ เอาเธอลงเถอะครับแล้วจะรู้สึกความเก่งแบบที่ไม่ต้องมีพาร์ทเนอร์ก็เก่งได้(ตัวอื่นๆจำเป็นต้องมีพอสมควร) ยูนิทถ้าเป็นOG2 ช่วงแรกๆ ยังไม่มีรินให้ใช้ผมก็เลยเอาเธอไปขับฮิคเคไบน์008L+บูสแฮมเมอร์(อัพแบ็กโฮลแคนน่อนกับบูสแฮมเมอร์เต็ม) ช่วงกลางๆเนื้อเรื่องเพื่อที่กะเก็บเลเวลนักบินในการเอามาร์กIII R ก็เลยเอาไปขับกันเนอร์(ได้PPกับEXPพร้อมกันสองคน)(เรียวโตะไม่มีHit and away เลยทำให้เสียเปรียบในการยิงระยะไกลก็เลยเอาไปขับ008Lแทนเลโอน่า) ช่วงหลังๆ เจอบอสโหดนิดๆ เลยเอาไปขับ ไวด์วิวเกอร์L โดยหวังผลจากมิสไซล์ง่อย

คนที่สอง คือเรียวโตะ ช่วงแรกๆ (เรียวโตะมีบทตอนประมาณฉากที่ 32ขึ้น(เพราะแยกสายผมมักจะไปสายกับเลโอน่ากับไรมากกว่า)) ประโยชน์ของเรียวโตะมีมากเหมือนกัน ที่คล้ายเลโอน่าก็เรื่องค่าหลบหลีกแม่นยำ และคริติคอลนี่แหละ(สองคนนี้คล้ายกันมากครับเพียงแต่เลโอน่าจะเน้นรุกเรียวโตะเน้นรับ(ก็ตามนิสัยของตัวละครหละนะ)) ตอนแรกเอาไปขับ 008L หลังๆมาได้MK III Rมาอัพให้เต็มจะได้+ หลบหลีก EN 10%เลยเอาไปขับบ็อกเซอร์ ท่ากราวิตอล ฟอสไดเวอร์อัพได้เต็มถึง 7800 เลย(เป็นสายเรียลที่ไม่ต้องอาศัยท่าประสานก็ตีแรงโคตรแล้ว) แถมยังแยกร่างได้อีกเก่งจริงๆ ตัวเรียวโตะเองมีสกิล หยั่งรู้ที่เพิ่มหลบหลีกแม่นยำ 1.2เท่าตอนกำลังใจ130 แถม ทวินคอมแมน ยัง เพิ่มพลังโจมตี 2.5เท่าก็เลยเหมาะสำหรับฉากที่ใช้เก็บ PP โดยมีเงื่อนไขในการฆ่าบอส(ก่อนที่มันจะหนี) นอกจากนี้พลังจิตก็ถือว่าใช้ได้เพราะ บางอย่างก็จำเป็น(แต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้) อย่างบางฉากที่ห้ามฆ่า แบบนี้ก็ใช้พลังจิตยั้งมือของเรียวโตะได้ และที่สำคัญมีเคลื่อนไหวได้อีกหนึ่งครั้งด้วย จึงเหมาะสำหรับการบุกเข้าไปอัดกับมันตรงๆ

คนที่สาม ริน ให้ขับ008L ส่วนหนึ่งเป็นเพราะความชอบในตัวรินตั้งแต่ภาคF อีกส่วนคือ รินมีพลังติต ปั๊มกำลังใจให้ตัวละครตัวอื่น(ปั๊มของตัวเองก็มี+30) แถมยังมีสกิล ให้ยูนิทตัวอื่นเคลื่อนที่ได้อีกครั้งด้วย

คนที่สี่ ยูกิ ขับ กันเนอร์(ทำไมไพล็อทมีแต่เรียลจากอัลฟ่าอย่างนี้) เหตุผลเพราะมียิงสนับสนุน มีHit and away และมีสกิลหยั่งรู้ พลังจิตปั๊มกำลังใจ แม่นยำกินSPแค่ 10 (แต่ก็อัพใช้SPแค่80%อยู่ดี)

คนที่ห้า ลาโทวนี่ ที่จริงไม่ใช่แค่หน้าตาหรอกนะครับ สำคัญคือลาโทวนี่มีประโยชน์เยอะมากในการยิงสนับสนุนหรือฉะกับบอสก็ตาม เพราะท่าประสานของแฟเรี่ยนใช้กำลังใจน้อย แถมตัวลาโทวนี่มีสกิลยิงซับพอร์ทติดตัวอยู่แล้ว(แต่โดยส่วนมากจะนิยมเอาไปเป็นคู่เมนหรือซับยูนิทกับองค์หญิงไชน์)

คนที่หก อาลาด (ต้องเอาไปเป็นทวินยูนิทกับเซโอล่าถึงจะเก่ง) เพราะ วิวเกอร์นั้นท่าอัพใช้เงินน้อยมาก (อัพแค่ 3000 ก็ได้ท่าทวินเบริทแล้ว) อีกส่วนหนึ่งคือ ฉากEvent ห้ามตายก็เยอะพอสมควรก็เลยถือโอกาศอัพไว้เลย

คนที่เจ็ด เคียวสุเกะ อันนี้ยอมรับว่าเก่งจริงๆ แหละอัลไอเซ่นเนี่ย แต่ตัวเคียวสุเกะผมขอบอกตามตรงว่าพลังจิตกับสกิลธรรมดาไม่ค่อยมีอะไร แต่ได้เรื่องท่าประสาน+ความที่อัลไอเซ่นมันทั้งอึดแถมความถนัดพื้นที่ยังดีด้วยก็เลยอัพเอาไว้

ตัวที่คอยซัพพอร์ท คือ เกจเพนท์RVของกิเรียม เอาไว้เติมEN และ HP อัพเดินเติมENให้กิเรียม อีกอย่างกิเรียมมีสกิลและโบนัสเอซเพิ่มสกิลคอมแมนเดอร์ที่ทำให้ทุกคนทีอยู่ในแอเรียความสามารถในการหลบหลีกสูงสขึ้นก็เลยกลายเป็นหน่วยสนับสนุนไป

เท่านี้แหละครับทีมของผม เน้าเรื่งความคล่องตัวเป็นหลักแทบจะไม่พวกอึด อืดเลยนะเนี่ย

13612. Sangka (0)

22-02-2008, 20:52:28   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
จริงๆแล้ว หลังจากที่เล่น OG Gaiden จบ มันทำให้ผมรู้สึกขัดใจหลายอย่าง จริงๆนะครับ ทำให้ผมอยากลองถ่ายทอดมุมของผมออกมาดู เพราะผมรู้สึกว่าหลังๆมา แว่นเน้นเซอวิสจนขาดคุณภาพ(ทั้งที่ภาค 2 ดีมากๆ แต่มาเสียความนิยมตรงภาคเสริมนี่แหละ) ดังนั้น ฟิคที่ลงต่อไปนี้ไม่ได้ตั้งใจเขียนแต่ท่าน dita แต่อย่างใดหากแต่เป็นการระบายความอึดอั้นตันใจของตนเองที่มีต่อแว่นตานะครับ

เนื้อเรื่องผ่านมุมมองโดยใช้สายตาของตัวเอกสามคน(รึอาจจะสองก็ได้) คือ เลโอน่า,เรียวโตะและก็ริน(มันก็มีแต่ตัวละครที่ผมชอบนะ โฮะๆ)

Super robot taisen OG 3: The Mao Industries

ปีศักราชใหม่ที่ 190 หลังจากที่ผ่านเหตุการณ์ แร็คนาร็อค มาได้เป็นเวลาหลายเดือน ทางกองทัพสหหพันธ์ได้ตระหนึกถึงภัยพิบัติที่อุบัติขึ้นภายในโลกด้วย เนื่องจากในศึกครั้งนั้นได้เกิดการจราจลของฝูงบลาโทวทั่วทุกมุมเมือง จึงทำให้สหพันธ์หวาดระแวงในเรื่องกำลังรบของตน

บลาโทวนั้นแต่เดิมเป็นผลผลิตของบริษัทเหมาอินดัสทรีที่ได้รับการคัดทิ้ง เนื่องจากเกราะที่มันบอบบางจนเกินไปทำให้ไม่สมควรนำมาผลิตใช้งานจริง ผู้ที่ยื่นเสนอขายแบบแปลนนี้คือ ดร.ฟราน ยูลเก็น ลำพังตัวของบลาโทวนั้นไม่นับว่าน่ากลัวเท่าไหร่นัก ที่น่ากลัวคือระODE System ที่ดร.ยูลเก็นเป็นคนคิดค้นขึ้น โดยเป้าหมายหลักของระบบนี้คือนำความคิดของมนุษย์มารวมไว้เป็นหนึ่งเดียวกัน โดยอาศัยส่วนที่คอร์หรือสูญกลางนั่นเอง

การที่จะช่วยนักบินหรือผู้เคราะห์ร้ายที่อยู่ในส่วนคอร์นั้นจำเป็นจะต้องทำลายเครื่องที่บริเวณหัวขึ้นมาเสียก่อน แต่นั่นกลับเป็นปัญหาที่ยิ่งใหญ่อีกปัญหาหนึ่งเพราะคนที่อยู่ค็อทพิทมักจะเป็นสหายร่วมรบนั่นเอง

สองสามปีที่ผ่านมานั้นกำลังรบของสหพันธ์ส่วนใหญ่ ล้วนพึ่งพาจากบริษัทเหมาทั้งเน้น ไม่ว่าจะเป็น เกจเพนท์ หรือ ฮิคเคไบน์แมสโปรดักส์ รวมไปถึงโปรเจกระดับสุดยอดอย่าง SRX บริษัทเหมาก็มีส่วนในการพัฒนาสายการผลิต แต่จากเหตุการณ์ที่ผ่านมานั้นจะเห็นได้ว่า มีPTในเครือของเหมาอินดัสทรีตกอยู่ในมือฝ่ายตรงข้าม ดังนั้นทางสหพันธ์จึงได้เกิดความสงสัย ต่อจุดยืนของบริษัทเหมา และเพื่อเป็นการทดสอบนั้นจึงได้มอบหมายให้บริษัทเหมาคิดค้นสุดยอดPTขึ้นมา โดยยึดคอนเซป ดังนี้

1. เพื่อเป็นการรักษาสเถียรภาพ หรือผลกระทบทางการเมือง PTเครื่องนั้นจะต้องหลีกเลี่ยงการประทะโดยไม่จำเป็นได้
2. สามารถบุกทะลวงเข้าไปในแนวป้องกันโดยไม่สงผลกระทบต่ออาคารสถานที่ในกรณีที่เกิดสงครามการเมือง
3. มีความสามารถเข้าไปในแนวรบเพื่อเล็งยิงแล้วถอยฉากออกมาได้ทันที
4. สามารถรบในสภาพพื้นที่แตกต่างกันอย่างสุดขั้ว เช่น อวกาศ ภายในบรรยากาศ ภาคพื้นดินได้เป็นอย่างดี
5. มีความสามารถในการจัดการศัตรูโดยลำพังในกรณีที่เข้าทำการจารกรรม โดยไม่ต้องอาศัยกำลังเสริมและผู้ช่วยแต่อย่างใด

13613. Sangka (0)

22-02-2008, 20:53:21   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
คอนเซปทั้งห้านี้ไม่จำเป็นต้องทำให้ครบทุกข้อก็ได้แต่ขอเพียงให้มีข้อใดโดดเด่นขึ้นมาจริงๆ ก็เพียงพอ

ริน เหมาประธานบริษัทเหมาอินดัสทรีได้ตระนักถึงปัญหานี้เป็นอย่างดี จึงได้คิดค้นโปรเจกในการสร้างPT ดังกล่าวขึ้นมาโดยทันที ภายใต้ชื่อ Huckebien upgrade และนี่อาจจะถือเป็น วาระที่สุดของ Vanishing Trooper แล้วก็เป็นได้

โปรเจก Huckebien upgrade นั้นคือการ รีเมค เครื่อง 008L และเครื่องและการสร้างพาร์ทเสริม ของMK III ขึ้นมาอีกพาร์ท โดยให้ชื่อว่า Huckebein Servant

โดยเครื่อง แรกนั้นเป็นการสร้างใหม่(หมายความไม่ได้เอาของเก่ามาแต่งเติม) โดยการนำโครงสร้างหลักๆ ของ 008L มาประยุกต์เข้ากับ Art-1 ที่สามารถแปลสภาพเป็นเครื่องบินได้โดยเพิ่มเติมเครื่องยนต์และระบบที่ทำให้ตัวเครื่องสามารถทำการโพล(เป็นระบบหลบเลี่ยงเรดาร์ และมิสไซล์นำวิถีในมาครอส ปรากฏตัวในโปรเจกซูเปอร์โนวาในมาครอสพลัส)ได้ด้วยตัวเอง โดยใช้แบ็กโฮลเอนจินถึงสองแพ็กโดย ส่วนหนึ่งใช้สำหรับในการขับเคลื่อนโดยเฉพาะ อีกส่วนเอาไว้เป็นระบบจ่ายพลังงานให้แก่อาวุธ

นอกจะระบบแปลสภาพที่เพิ่มเข้ามานั้นสิ่งที่ต่างจากเครื่องดั้งเดิมก็คือ รินได้ตั้งใจติดเทสรา ไดฟ์เวอร์เข้าไปด้วย รูปร่างภายนอกของมันคล้ายคลึงกับArt -1 แต่ส่วนหัวยังเป็น008L บริเวณไพท์เดอร์ด้านหลังนั้นได้มีปีกที่พับเก็บไว้ใช้สำหรับใช้ในร่างเครื่องบิน โล่ของมันได้ติดตั้งอาวุธมิสไซล์นำพิถีไว้จำนวนหนึ่ง พร้อมกับซ่อน แบ็กโฮลคัทลาสต์อาวุธที่คล้ายดาบของชาวยุโรปในยุคสมัยเดินเรือ บริเวณข้างเอวทั้งสองข้างเปลี่ยนจากปืนสั้นเก็ตลิ่งกันของArt-1เป็น แบ็กโฮลช็อตกันสองกระบอกโดยรูปลักษณ์ภายนอกก็เหมือนกับปืนไฟกระบอกสั้นในยุคเดินเรืออีกเช่นกัน นอกจากนี้อาวุธที่ได้รับสืบทอดจาก เครื่อง008Lอย่างแบ็คโฮลแคนน่อนก็ยังมีอยู่ เพียงแต่มันได้ถูกดัดแปลงให้อยู่ในสภาพของปืนกระบอกยาวภายใต้ชื่อใหม่ที่เรียกว่าแบล็คโฮลลันเชอร์(นึกถึงไฮเปอร์เมก้าลันเชอร์ของ Zeta ไว้เลยครับเจ้านั่นนั่นแหละ) นอกจากนี้มันยังติดอุปกรณ์สำหรับการต่อสู้ระยะประชิดไว้อีกจุกจิกไม่ว่าจะเป็น ตะขอโซ่ที่เก็บเอาไว้ใต้กระโปรง หรือจะเป็นสผมรริปเปอร์(แส้สว่าน จาก X-1) ดังนั้นหากกล่าวว่าฮิคเคไบน์เครื่องนี้อาจะเป็นตัวปฏิวัติวงการPT เสียทีเดียวก็คงไม่ผิดนัก ดังนั้นรินจึงเรียกชือมันว่า Super Huckebein (อืมคิดชื่อได้เห่ยดีแฮะ)

แต่เนื่องจากทางสหพันธ์ต้องการให้เจ้าเครื่องนี้เป็นเครื่องทดสอบดังนั้นรินเลยไม่ได้ติดตั้งระบบ T-link System ไว้ให้สำหรับไซโคไดฟ์เวอร์เอาไว้

ส่วนเครื่อง MK III ที่ได้รับการปรับปรุงเพิ่มพาร์ท เป็น Huckebein Servant เป็นการนำอาวุธใหม่เข้ามาใช้โดยหลากหลายไม่ว่าจะเป็น Strike Shield System Gatling gun, Servant Slugger (Gatling gun ) อาวุธที่ได้รับแรงบรรดารใจมากจาก ไฮแฟมิเลีย แต่เพิ่มพลังทำลายล้างและระบบทีลิงค์เข้าควบคุมทำให้มันเป็นอาวุธที่ร้ายแรงมาก แถมยังติดตั้งเทสร่าไดฟ์เวอร์เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการรบกลางอากาศ ส่วนอาวุธอื่นๆอย่างเช่นกราวิตอลไรเฟิลก็ยังคงมีอยู่

ทำให้รูปร่างของมันที่ออกมานั้น ด้านแพ็คหลังออกจะพะรุงพะรังไปบ้างเล็กน้อย

ไพล็อทของทั้งสองเครื่องนั้น

เดิมทีเครื่องแรกรินตั้งใจจะให้ ราเชล เป็นคนทดสอบ แต่เนื่องจากว่าราเชลอยู่ไม่เป็นที่ไม่เหมาะกับการทดสอบเป็นเวลานาน ดังนั้นจึงแนะนำให้รินเรียกเลโอน่า ญาติที่เป็นน้องสาวห่างๆมา เพราะเลโอน่าประจำการอยู่ฮิริวไคซึ่งใกล้กับโคโลนี่L5 อีกทั้งด้านฝีมือของเธอนั้นแทบจะถอดแบบมาจากตัวราเชลดังนั้นจึงถือว่าใช้งานแทนกันได้

ส่วนเครื่อง MK III แน่นอนไพล็อทก็ยังคงเป็นเรียวโตะ ฮิคาวาเหมือนเดิม

13614. Sangka (0)

22-02-2008, 20:54:32   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ณ โรงเก็บ PT บริษัทเหมาอินดัสทรี

เลฟิน่า และลูกเรือฮิริวไค ได้ให้ความร่วมมือในการทดสอบโปรเจก ฮิคเคไบน์อัพเกรดนี้เป็นอย่างดี ดังนั้นเธอจึงนำยานมาจอดไว้ยังโรงเก็บยาน

และปล่อยให้ เลโอน่า ทัสก์ เข้ามาชมเครื่อง PTก่อนจะเข้ารับการทดสอบ

เลโอน่า กับทัสก์พอเดินเข้ามาในโรงเก็บก็เห็นคนสี่คนทันที คือ ริน เรียวโตะ ริโอ(ทำไมมีแต่ตัว “ร”) และดร.มาริออน

พอทัสก์เห็นดร.ก็รีบทั้งทายทันที “หวัดดีครับ ดร. ไม่ได้เจอกันนานเลยนะครับ”
ดร. มาริออนยิ้มออกมาเล็กน้อยแต่เนื่องจากเธอเป็นคนคิ้วโก่งปากเชิดจึงทำให้รอยยิ้มออกจะประหลายพิกล “เป็นไงเนี่ย คิดจะมาดูสุดผลงานชิ้นเอกของชั้นอีกตัวเหรอ”
“ก็คิดจะมาอาศัยวิธีครูพักลักจับนั่นแหละเผื่อซักวันนึง ผมจะเก่งเหมือนดร.บ้าง” จากนั้นเงียบเล็กน้อยก่อนที่จะขยับเข้าไปซุบซิบที่ข้างหูเธอ “ว่าแต่ทำไมต้องเป็นเลโอน่าด้วยแหละครับ”
“เธอนี่ถามแปลกๆนะ นักบินที่ขับPTด้วยความเร็วสูงและอยู่ในละแวกใกล้ๆนี้ที่หาได้ก็มีแต่เลโอน่าเท่านั้นแหละ”

ทัสก์ทำหน้าเหยเกก่อนจะถามออกมา อีก “แต่นี่ไม่ใช่สไตล์ของดร.ไม่ใช่เหรอครับ ดร.ชอบนักบินที่เข้าไปอัดทีเดียวแล้วแหลกแบบเคียวสุเกะไม่ใช่เหรอ”
“หึๆ เรื่องนั้นมันแน่อยู่แล้ว แต่โปรเจกนี้ก็ท้าทายดี รับรองว่าเครื่องที่มีความคล่องตัวและความเร็วสูงจนผิดปกติแบบนี้หาไม่ได้อีกแล้วแหละ”

ทัสก์แบบเหงื่อตกเล็กน้อยเพราะนั่นหมายความว่า แฟน(คิดไปเอง)ของเขานั้นต้องเข้ารับภาระที่โหดมหาโหดอีกแน่ๆ เพราะผลงานของดร.มาริออนนั้นมักจะไม่ปรานีคนขับสักเท่าไหร่

ขณะที่ทัสก์แยกไปคุยกับ ดร.มาริออนนั้น รินก็เข้ามาทักทายกับเลโอน่าอีกทางหนึ่ง
“ตอนแรกนั้นฉันเกือบทาสีตัวเครื่องเป็นสี ดำแดงซะแล้วนะ ดีที่เขาแนะนำให้ติดต่อมาที่เธอซะก่อนก็เลยยังไม่ได้ลงสี” รินเปรยออกมาติดตลกนิดหน่อย

“ว่าแต่ทำไม ท่าน..ไม่ใช่สิราเชลถึงไม่มาทดสอบเองล่ะคะท่านประธานริน ทำไมถึงให้เลือกชั้นมาแทน” เลโอน่าถามออกไปทันที ส่วนหนึ่งนั้นเธอรู้สึกสนุกกับการได้ขับPTที่มีความเร็วสูงซึ่งเป็นเรื่องที่เธอชอบและถนัด แต่อีกด้านหนึ่งเธอเองก็แปลกใจเหมือนกันว่าทำไมต้องเป็นเธอ

“เรียกชั้นว่าคุณรินเฉยๆก็ได้นะ อีกอย่างหนึ่งเองทางคุโรงาเนะก็ต้องคอยจัดการกับปัญหาคาราคาซังของพวกนอยดีซี คงไม่มีเวลาว่างมานั่งจัดการกับปัญหาจุกจิกนี่หรอก มันเริ่มจะเป็นปัญหาซะแล้วสิ ฝ่ายนอยด์ดิซีนั้นยังก่อจลาจลไปทั่ว ทางสหพันธ์ก็เริมไม่พอใจแล้วบางทีอาจจะใช้กำลังขั้นรุนแรงเข้าจัดการ พี่ของเธอในฐานะที่เคยเป็นชนชั้นผู้นำของดีซีคงต้องเข้าไปแทรกแซงบ้างล่ะ”รินตอบออกไปน้ำเสียงค่อยข้างจะหนึกอึ้ง แสดงว่าที่ฝ่ายมามีแต่ปัญหาเข้ามาให้เธอแบกรับจนแทบจะทนไม่ไหวจนกระทั่งแสดงออกมาทางสีหน้าอย่างเห็นได้ชัด

รินเปลี่ยนมาสบตากับเลโอน่าโดยตรง น้ำเสียงทั้งเคร่งขรึมจริงจังและเปรี่ยมไปด้วยความคาดหวังพร้อมกับฝากฝังเธอไว้ว่า
“เรื่องเครียดๆนั้นอย่าไปนึกถึงให้มากนักจะดีกว่านะ มาพูดถึงโปรเจกของพวกเราบ้างดีกว่า ชั้นคาดหวังกับตัวเธอสูงพอสมควรนะเลโอน่า เพราะหากว่าโปรเจกนี้ไม่เป็นที่ประทับใจของทางกองทัพเท่าที่ควรแล้วล่ะก็นั้นอาจหมายถึงวันหายนะของบริษัทเหมาอินดัสทรีแล้วก็เป็นได้

13615. Sangka (0)

22-02-2008, 20:55:44   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
จบแล้วสำหรับบทนำครับ แน่นอนดูจากชื่อเรื่องก็น่าและแนวเรื่องตอนต้นก็น่าจะรู้แล้วว่าบทนี้จะเน้นไปที่ประเด็นความขัดแยก(ขั้นแตกหัก)ระหว่าง สหพันธ์กับนอยดีซี แต่แค่นั้นยังไม่พอหรอกนะครับเพราะผมเองคิดจะใส่ตัวละครใน  3 ลงไปด้วย มาดูกันว่าจะทำได้ดีแค่ไหน วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ

ภาพประกอบวันหลังค่อยเอามาให้ชม

พอดีบ้านผมทำงานเรื่องโรงพิมพ์เวลาว่างเลยมีพอสมควร

13616. llกร่ก_llกร่ก (0)

22-02-2008, 20:56:11   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
บทสรุปพ้มรอเมก้ามันธ์ของอีตามิโดริคาว่าคนเดียวเลยครับ
นี่ก็หลายเดือนแล้วนับจากที่เกมออกน่าจะใกล้คลอดแล้วมั้งนะ
รู้สึกว่าคุ้มที่สุดแล้วของเจ้านี้ ซื้อพวกที่วางขายตามแผงแล้วรู้สึกปวดหัวชอบกล (โดนโขกราคา)

พี่แสงขาชักจะเริ่มแสดงตัวออกมาบ่อยขึ้น แสดงว่ากระทู้นี้ก็ยังพอมีแรงดึงดูดลูกค้าหน้าใหม่ๆอยู่เหมือนกันนะ
ดูจากที่เขียนลงกระทู้พี่แสงเป็นคนจริงจังพูดจริงทำจริง
สังเกตว่าจะเริ่มประโยคด้วย " จริงๆ.... " หลายครั้งมาก...

จริงๆแล้วพ้มก็ไม่ได้เกลียดนะคนติดนิสัยอะไรสักอย่างแบบนี้ (ฮา)

พ้มจัดทีมโดยเอาความขี้เกียจของตัวเองเป็นตัวตั้งครับ " ขี้เกียจนั่งเล่นทู่ซี้ด่านนึงนานๆ "
เพราะงั้นตบทีเดียวต้องอยู่เล่นครั้งเดียวต้องเอาให้ผ่าน ศัตรูโผล่มากลางด่านก็ไม่สน
ลุยเป็นลุย... เกมโอเว่อร์ค่อยโหลดเล่นใหม่ทีหลัง
ดังนั้นนักบินจึงอดุมไปด้วยสายตามใจฉันรักใครชอบใครก็จับลง ฮ่าๆๆ
ปรับเปลี่ยนทีมตามสถานะของฝ่ายตรงข้ามด้วยระบบโลเลชั่นเหมือนหงส์แดง
บอสโหดก็เน้นยิงไกลลงสนามกว่าปกติสักหน่อย
แต่ตัวเข้าทำยังไงก็ต้องพวกสายอินไฟท์ทั้งหลาย
พวกอินไฟท์คัทอินเค้าทำสวยๆทั้งนั้น
คัทอินก็มีส่วนตัดสินใจจับลงสนามด้วยน่ะนะ
โผล่มาเด้งแม้จะยิงแค่บัลกันพ้มก็จะจับลงแหละ

OGG เซอวิสกระจายงั้นเรอะ !? ยังงี้ต้องหาเวลาเล่นให้จงได้ !! ::

Modified on: 22-02-2008, 20:59:49

13617. bangbang04 (0)
Mail to bangbang04

24-02-2008, 21:07:39   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เฮ้อ หายไปนาน มัวแต่ไปนั่งทำโมเดล กลับมาเจอพี่แสงขาถึงขนาดแต่งเนื้อเรื่อง Side Story เลยรึเนี่ย

ก่อนอื่นขอโปรโมทผลงานซักหน่อย F-90II MG จ้า (บันไดมันไม่ยอมออกซักทีตูออกเองก็ได้ฟะ)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=1099.msg8695;topicseen#msg8695

อ่านเนื้อเรื่องพี่แสงขาแล้วแปลกๆ
1. บาโทว ผลิตโดย หว่องเฮวี่อินดัสทรี และ ยูลเก้นเป็นคนของ EOTI ที่ภายหลังเปลี่ยนมาเป็นDC ซึ่ง ODE นี่มันเคยถูกเสนอให้ ดร.บิอัน แต่บิอันไม่สน (แหลแหละหุ่นที่ไร้ซึ่งจิตวิญญาณไม่มีทางปกป้องโลกได้) ไม่เกี่ยวกับมาโออินดัสตรีเลย แถมตอนนำเสนอเครื่องเพื่อเข้าผลิตจำนวนมากมาโอก็โดนหว่องนี่แหละแย่งงานไป

2. เกชเพลท์ของพวก Shadow Mirror ถูกพิสูจน์แล้วนิว่าไม่ใช่ฝีมือของมาโอ เพราะมาโอตอนนั้นหันมาผลิต Huckebine M และยกเลิกการผลิต เกลเพลท์ที่บินได้ไปแล้ว

จริงๆผมก็อยากเห็น Servant Part นะ อาจจะเป็นตัวที่ติดอุปกรณ์แบบฟันนลเต็มไปหมดเลยก็ได้ (ไม่งั้นก็คงไม่เด่นกว่า Boxer จอมพลัง และ Gunner เจ้าความเร็ว) ถ้ามาคิดดู Servant อาจจะเป็นสายป้องกัน+ยิงไกลสนับสนุนด้วยอาวุธแบบสไตรค์ชิลด์ละมั้ง ถ้ามีออกมาครบ3เครื่องคงเป็นทีมที่เทพพิลึก

เอาละจะได้เริ่มเล่น Gaidenซักทีเฮ้อ ::

Modified on: 24-02-2008, 21:18:12

13618. salemanbps (0)

24-02-2008, 23:33:14   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
มาโพสได้อะยังเนี้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

โอ๊ท่านแสงจะ แต่เรื่องหรอ ได้ๆ พร้อมอ่านอยุ่แล้ว โพสมาได้เรื่อยๆเลย ชอบเลโอน่า ซินะ ท่าน ^+^

ท่านแบงค์ F-90II ลงสีเรียบๆจัง จะเริ่ม SRW แล้วซินะ

วันหยุดได้นั่งดูแคนนาท ไป ถึงตอน 17 เพราะ โหลดไปแค่นั้น นุกดี

แล้วลองเปิดดูกุเรนกุเรน ตอนจบดู ชิมลางก่อน !!! เฮ้ย หุ่นบ้าอะไร ตัวใหญ่แล้ว ค่อยๆถอด กลายเป้นตัวเล็กลงเรื่อยๆๆ 555 ถ้าจะมันดีแฮะ เตรียมดูเป็นโปรเจ็คหน้า ::

Modified on: 25-02-2008, 09:45:50

13619. llกร่ก_llกร่ก (0)

25-02-2008, 12:35:48   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
พ้มบอกแล้วว่ากุเรนลากันน์สนุกมันขนาดไหน
แต่ทั่นเซลดันบอกว่าไม่ชอบโยโกะที่แต่งตัววับๆแวมๆ... - 3 -
ดูไปเรื่อยๆทั่นเซลจะได้รู้ว่ากว่าจะตัวใหญ่ได้ขนาดนั้นพระเอกต้องแลกด้วยอะไรบ้าง
ส่วนแคลนนาร์ด พ้มดูถึงตอน 18 แล้วนะ อิอิ
19 กำลังจะออกแล้วด้วย แต่ว่าโหลดดูตอนใหม่ทันทีที่ซับออกมันก็ไม่ดี
เพราะต้องรีบลงก็เลยเขียนผิดตกหล่นเยอะมากๆ (เขียนผิดตกหล่นแบบทั่นเซลเลย)
พ่อบ้านลูกหนี้ฮายาเตะตอนที่ 44 เริ่มกลับมาฮาได้เพราะฉากเปิดตอนนี้นี่แหละ

พี่แสงขาชอบเลโอน่าหรอครับ ผมชอบแม่ริวเซย์ครับ

13620. sangka (0)
Mail to sangka

25-02-2008, 13:56:46   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมเป็นหนึ่งในทีมของแว่นตาครับก็คือแถ ๆ ไปได้เรื่อยๆ

จริงๆเรื่องบลาโทวก็จำผิดเองหละ (เดี๋ยวในฟิคจะตามไปแก้ครับเพราะเรื่องธุรกิจมันใส่ร้ายป้ายสีกันได้อยู่แล้วผมแค่จะเล่นประเด็นเรื่อง บริษัทเหมาเฉยๆ(แต่ไม่รู้จะเอาอะไรขึ้นมาเป็นประเด็นก็เลยเอาเรื่องเกจเพนท์มา(ซึ่งในสายตาผู้ใหญ่ในสหพันธ์แล้วอาจจะไม่ชอบบริษัทเหมาก็ได้))

ที่จริงก็คือจำได้แค่ว่ามันเป็นวิทยาการของEOTI(ส่วนมากก็ทำงานร่วมกันกับเหมา ก็เลยสับสน แต่ก็อย่างว่าผมจะมาแถแถแล้วแถอีก)

ส่วนเกจเพนท์นั้น (คนมันจะหาเรื่องไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็หาเรื่องได้ทั้งนั้นแหละครับ (ปล.ภาคนี้ได้จะเอาทั้งเกสต์กับบัลมาร์มาตีกันคงมันพิลึก(บอสใหญ่คงเป็นได้แค่ตัวเดียวอะนะถ้าเจอกับพวกเกสต์))

ตามความรู้สึกของผม ผมเห็นว่าเนื้อเรื่องมันเหมือนเว้นช่วงกันไปเยอะ(จากภาคสองกับภาคเสริม) รู้สึกมันคนละเรื่องเดียวกันเลย

ภาคสองจบตอนแรกผมนึกว่าศตรูจะเป็นเกสต์(เพราะทั้งชูว์ทั้งเมกิบอสและเวนโดโรต่างพูดถึ) แต่เอาไปเอามาดันเอาพวกชูร่ามาแจมด้วย (แต่คงอยู่ได้ไม่ยืดหรอก เพราะเดี๋ยวแป้กการจะดำเนินเรื่องแนวนี้ยังไงก็ต้องอาศัยพวกสายเรียลอย่างรินกับริวเป็นหลักอยู่แล้วนะฮาๆๆๆ)

จากที่ได้เล่นมาด่านแร็กนาร็อกนั้นมันของปลอมชัวร์

เหตุผลเพราะ
1. ไม่มีเซเซนัน(เกี่ยวมั้ย)
2. กำลังใจ 110 ทุกคน(อันที่จริงต้อง 50)
3. กำลังใจมาซากิได้แค่ 150 (จริงๆต้อง 250 หรือ 300 นี่แหละถ้าจำไม่ผิด)
4. มันอ่อนเกินไปจนไม่ใช่เนโอแกรนซอนที่ผมรู้จัก(อ่อนกว่าR-Gun คู่แค้นแสนรักของอินแกรมอีก)

ยังไงซะผมแต่งฟิคความปรารถนาสูงสุดคือ อยากให้ตัวละครที่ชื่อว่าเฟริโอ้ตาย เหตุผลเพราะ "ถ้าแกยังอยู่แล้วไอวิสจะได้รับบทเด่นๆเหมือนกัน  2คนอื่นซะทีมั้ยเพราะงั้นตายไปซะเถอะ"

แต่ในเมื่อเขียนลงไปแล้วก็ต้องตามมาแถในภายหลัง เจริญรอยตามแบบอย่างที่ดีอย่าง ซันไรท์(ที่แถเนื้อเรื่องกันดั้มไปเรื่อย) และ แว่นตา(แถทุกเรื่อง แม้แต่เนื้อเรื่องที่ได้ทำอนิเมแล้วก็ยังเอามาแถได้)

แต่นี่คือข้อสงสัยที่ผมสงสัยมานานที่สุด
ก่อนอื่นเลยต้องบอกว่าผมเพิ่งเล่น  3จบเมื่อเดือนพฤศกิกายนปีที่แล้ว(เหตุผลเพราะน่าเบื่อโคตรเล่นไปหลับไป)

พอจบฉากที่ 52 (เอนท์ออฟเอวาเกเลี่ยน) มีบิอันโผล่มาแวบนึงกล่าวอะไรกับEOTIนี่แหละ (   บิอันไม่ตายนะครับ) แต่ว่ากลายเป็นว่าOG ถูกโรคไข้หวัดนกระบาด(เอ๊ย ไก่เสียบพุง)ตายแล้ว ก็เลยสงสัยว่า  3บิอันโผล่มาทำไมใครรู้ใครจำได้ช่วยตอบผมที

สรุป แถไว้ก่อนจะเจริญ orz

EDIT

ช่วงนี้ไม่ได้ติดตามอนิเมเลย อีกอย่างคือไม่ค่อยมีเวลาด้วยติดตามจริงก็คือมาครอสนี่แหละ

มาครอส ผมว่ามันเป็อนิเมที่ด่าฝรั่งพอสมควรเพราะภาคแรกเกี่ยวกับเรื่อวัฒนธรรม มันบอกว่าพวกเซนทราดี(แทนด้วยฝรั่งตัวโต)ชอบใช้กำลัง(แทนมหาอำนาจอย่างอเมริกากับโซเวียต) ไม่รู้จักวัฒนธรรม แถมภาษาของมัน ภาษาเซนทราดี้ถ้าฟังดีๆจะรู้ว่ามันมีรากมาจากภาษาฝรั่งเศส(ที่เค้ายกให้เพราะที่สุด)

จะว่าไปมาครอสภาคนี้ มันเปรียบเทียบอะไรหลายอย่างนะ

เริ่มจากธุรกิจด้านเสียงเพลงที่เป็นการตลาดมากขึ้น(เพื่อให้ทันกับโลกทุนนิยม ไม่ใช่อุดมคตินิยมแบบริน)

ตามมาด้วยแฟชั่นหนุ่มหน้าสวย(ที่เห็นจนเบื่อในการ์ตูน)

VF-25 พูดถึงความชอบต้องบออกว่าชอบน้อยกว่า VF-1Jกับ S เยอะเลย

เหตุผลเพราะใหญ่เกินไปเทอะทะ

ดูจากแบบแปลนและการใช้งานไม่น่าจะทำการโฟลได้เหมือน 19กับ 21

ถ้าให้เทียบประสิทธิภาพและความหลากหลายให้ 19ดีกว่า25

25ดูเหมือนอาวุธทำลายล้างเน้นยิ่งม่างเลยมากกว่า(ดูจากที่มันรีเมคซูเปอร์วัลคีรี่ที่เล่นบ้าพลังพกนิวเคลียร์กับนาปามมาแบบฮิคารุน่ะนะ)

ส่วน 19 มีความสามารถในการเข้าถึงพื้นที่ได้ง่ายกว่า(เกราะหนักเกราะหนาใครได้ดูพลัสมาคงเข้าใจ) สามารทำการโฟลได้ด้วยตัวเอง(แต่ในACE3ทำได้แค่21)(หรือจะติดตั้งเสริมก็ได้)

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมไม่ได้ชอบเลโอน่ามากเป็นพิเศษหรอกนะ(แค่ชอบมากกว่าตัวอื่นเฉยๆ) แต่ว่าตั้งแต่เด็กมาเล่นภาค F(เล่นเป็นภาคแรกๆ) แล้วชอบริน หลังจากนั้นมาก็เลยติดนิสัยและธรรมเนียมที่ว่าถ้าได้เล่นSRW ภาคไหนก็ตาม จะต้องเลือกเล่นนางเอกหญิงสายเรียลเป็นหลัก โดยเฉพาะ ซีรี่ย์   มีแต่ผู้หญิงน่ารักน่าชัง ซึนฯทุกคน (แต่เซเลน่า โหดเฉพาะ ทั้งเฆี่ยนทั้งโบยไม่เว้นทารุณอะไรเช่นนี้)(ฮีกกีsavant กับ อกาเลียสเครื่องเซเลน่ารุ่นพี่ผมบอกว่าเกี่ยวข้องกันเพราะ Savant(ผู้รับใช้) กับเจ้านายก็เลยโดนแส้เฆียนเอาๆ)(แต่ดูตามเนื้อเรื่องอกาเลียสมันน่าจะมีที่มาจากสถาบันเทสร่านี่เพราะมันติดทวินเทสร่าไดฟ์เวอร์ผลงานชิ้นโบแดงของเฟริโอกับกุซึมิ) โดยเฉพาะกับเลโอน่า

ไม่เชื่อลอง ซื้อOG Gaidenมาแล้วเปิดโหมดฟรีแบทเทิล แล้วให้เลโอน่าใช้ท่าเกจเพนท์คิกส์สิ เธอจะบอกว่า "ถ้าอย่างนั้นมาเลียเท้าชั้นดีกว่า"

OG Gaiden ดีตรงที่แสดงให้เห็นถึงพัฒนาการด้านตัวละคร(รวมทั้งพัฒนาในการยำ) เพราะแว่นตาสามารถนำภาคA กับ Impact มาเกี่ยวดองกันได้สำเร็จ เพราะเริ่มจากจับป้าเลม่อนให้เป็นโคลนเหมือนกับเอ็กเซเลน จากนั้นให้เคียวสุเกะเป็นคู่อาฆาตของแอคเซล

พอมาภาคนี้ แอคเซลมันดันไปกิ๊กกับอัลฟีมี่เรียบร้อยแล้ว

*****(ตรูไม่เข้าใจรสนิยมของมันจริงๆ OG2ชอบป้าแก่ๆ(เลม่อน) OG Gaiden ชอบเด็กเอ๊าะๆ(อัลฟีมี่) OG 3 หวังว่ามันกับเกี๊ยวกุ้งจะไม่ไปYใส่กันหรอกนะ55555555)

ปล. ผมอยากจะบอกว่ากันดั้มมีซีร็อกโก้กับ PMS ซีรี่ย์เป็นโปรเจก ฮาเรม แต่SRW มีเฟริโอ้กับ โปรเจกTD เป็นโปรเจกฮาเรม( อาจะรวมถึงเลโอน่าก็ได้นะเพราะ การิออน มันก็พัฒนามาจากรีออน รวมๆก็คือมันเป็นญาติกับกับคาเรี่ยน และอัสเทเรี่ยนเหมือนกัน55555555555555555555555555555555555555)

Modified on: 25-02-2008, 14:37:35

13621. Husky_Wisky (0)

Mail to Husky_Wisky

25-02-2008, 16:08:15   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อุฮุ คุณแสงขาเรามาระเบิดพลังSRWในกระทู้ซะ แหมๆ~ ทำไซด์อีกตะหากแหน่ะ แบบนี้อนาคตไกล~
/me ยิ้มชั่วร้าย.....

F90II ของท่านแบง หุๆๆ เค้าไม่ชำนาญโมฯเลยพูดบ่ได้เจ้าค่ะ แต่ขอชมค่ะว่า "สวยแถมเนียนจริง~" ( เหมือนใครบางคนแถวนี้ที่แอบเนียนอยู่ ฮี่ๆๆ..... )

ฮือ สลดจิต สาวหมาป่ากะพ่อค้าตายด้านตอนที่7ออกDVDเท่านั้น สงสัยจริง.....ทำไมมันต้องออกDVDนะ? หรือว่า.....ฉาก18+จะมีในเรื่องจริงๆ!?!?
/me ทำหน้าหื่นๆ.....

งั้น ไปดีก่า เมี๊ยว~~~~~
/me วิ่ง4เท้าหนีไป.....

***เพิ่มเติม***

อาราระ พูดถึงกุเร็นฯ เมื่อเช้าไปดูในไทยกันดั้ม เห็นกุเร็นร่างสุดท้ายแบบnon-scaleด้วย ราคาจะขนาดไหนนะ.....
แต่บังเอิญ เค้าสนแบล็คซาเลน่ามากก่า อากิโตะคุง~~(แบบภาคทีวีไม่อาวนะ)

พูดถึงเกชูจังคิก.....ลองเอาเกี๊ยวกะลาทูนี่จังไปเตะสิ ฮุๆๆ~~
/me ตอกตุ๊กตาฟางที่ติดรูปเจ้าลาวริว..... ::

Modified on: 25-02-2008, 16:13:55

13622. salemanbps (0)

25-02-2008, 19:14:48   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
มาโพสสสสสสสสสสสสสสสสต่อ

ไปดูมาครอส มาคราวๆแล้ว ทำกราฟฟิคได้สวยจัง แต่ตอนร้องเพลง ผมไม่ประทับใจซักเท่าไร่แฮะ

รุ้สึกภาคนี้ จะเน้น การขับเป้นยาน มากกว่า ภาคมาครอส 7 แฮะ ภาคนี้สุ้กับ!ประหลาดซินะ ยังไงหุ่นมาครอส ก็ไม่เหมาะสุ้ประชิดตัวจริงๆ แต่ งงมันยิงจรวดได้ด้วย ?? สัตวฺประหลาดอะไรหว่า แถมรุ้สึกว่าจะเล่นงานแต่คนขับอีกต่างหาก ถึงทิ้ง VF-25 มาให้พระเอกขับซะงั้น (ทำไมขึ้นไปขับเร็วจัง)

ผมเพิ่งเล่น 3จบเมื่อเดือนพฤศกิกายนปีที่แล้ว(เหตุผลเพราะน่าเบื่อโคตรเล่นไปหลับไป)

>>>หา เล่น  3 แล้วหลับหรอ แต่ผมเล่นพวก OG หลับอะ  3ผมชอบสุดเลยเพราะ มีตัวละครที่รุ้จักเกือบหมด เล่นแล้วนุกดี อะ

========================================
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
===================================
โพสยาก ขอต่ออีกรอบบบบบบบบบบครับบบบบบบ

ลงข้อมูลตัวละคร เสร็จเกือบหมดแล้ววววววว แต่ ประวัติ นาเนีย หายไป อะ จำได้ว่าเคยมีขอกันแล้ว ผม save ไว้ไหนไม่รุ้อะ รบกวนใครเก้บไว้ เอามาด้วย

ให้ดี ขอภาพ ของ ฮิเคไบค์ 3 ของ ฮอร์ค กับ ยาน มาซาราส ของ ดิมิรี่ มาด้วย จะดีมากๆ เลย

พอลงประวัติครบแล้ว ภาพสวยดีเลยอะ แต่เสียอย่างคือ ภาพหุ่นไม่ครบทุกคนนี้ซิเสียดายจริงๆๆ ::

Modified on: 26-02-2008, 01:57:17

13623. llกร่ก_llกร่ก (0)

25-02-2008, 20:36:24   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ฮ่ะ ทั่นเซลมาโพสก่อนเที่ยงคืนมิน่าล่ะฝนตกตั้งครึ่งค่อนวัน ฮ่าๆๆ

> ผมเพิ่งเล่น 3จบเมื่อเดือนพฤศกิกายนปีที่แล้ว(เหตุผลเพราะน่าเบื่อโคตรเล่นไปหลับไป)

>>หา เล่น 3 แล้วหลับหรอ แต่ผมเล่นพวก OG หลับอะ 3ผมชอบสุดเลยเพราะ มีตัวละครที่รุ้จักเกือบหมด เล่นแล้วนุกดี อะ

>>> พฤศจิกาปีที่แล้วเลยเรอะ... เอ ตอนช่วงนั้นพ้มจบ 5 รอบซะแล้วล่ะ
เล่นคุสึฮะ 2 รอบ เกย์คิงยิงแรง 1 เซเรน่า 1 โทมะ 1
กำลังจะขึ้นรอบที่ 6 ก็มาสะกิดใจนึกขึ้นได้ว่าตูจะบ้าเล่นอะไรนักหนาฟะ
ก็เลยหยุดไปเล่นเกมแอ๊คชั่นต่อสู้ซะตั้งพักใหญ่ๆ (ฮา)

เรื่องโมเดลของทั่นแบง...ส่วนตัวแล้วก็ไม่เคยต่อโมทำสีเองเลยสักครั้งจะวิจารณ์ไปก็ดูจะใช่ที่
แต่เห็นคนเขียนชมเยอะเลยก็ขออนุญาตติสวนกระแสสักคนนะครับ
ก็ตรงหัวเข่าครับ (ศัพท์ยืนยันหน่วยพันธุ์กรรมทางวิทยาศาสตร์เค้าเรียกว่าอะไรนะ)
...ตรงข้อต่อหัวเข่าพ้มว่ามันแปลกๆนะ มันยาวๆพิกลถ้าเทียบกับอีกสองตัวที่ยืนขนาบข้างกัน
ข้อต่อมันดูยาวๆล่ะมังนะหัวเข่าก็เล็กก็เลยปิดข้อต่อไม่มิดเหมือน F91
กลับกัน F91 มีช่วงต้นขาที่คลุมลงมาปิดข้อต่อได้มิด
และหัวเข่าก็ช่วยเสริมดูเข้ากันได้ดีเช่นกัน
พ้มว่าถ้าเปลี่ยนต้นขานิดนึงหรือตัวข้อต่อหัวเข่ามันสั้นลงสักหน่อยน่าจะสมส่วนขึ้นน่ะนะ
ลงสีลายละเอียดอื่นๆในส่วนนี้นั้นไม่มีที่ให้ติครับ พ้มว่าดูเนียนกว่าสมัย R-1 อีกนะ (ก็ตอนนั้นเผานี่นา 555)
อืม ก็อาจจะเป็นประโยคที่ดูอวดความรู้ วิจารณ์แบบมือสมัครเล่นที่ไม่เคยต่อโมฯเอง
จนทำให้ทั่นแบงขุ่นเคืองก็ต้องขออภัยกันบรรทัดนี้ด้วยครับ

( ...แต่มันก็นะ... ประโยคที่ทำให้คนอื่นเคืองพ้มว่านี่ก็ไม่ใช่พึ่งเคยทำครั้งแรก)

... อันความตั้งใจของแต่ละคนมันก็ต่างๆกัน
ทั่นแบงแกสละเวลาวันหยุดสุดสัปดาห์อันมีค่ามานั่งต่อโมลงสีทั้งวัน
ความตั้งใจนำเสนอแกอาจจะสูงปรี๊ดเลยก็เป็นได้น่ะเน้อ

สุดท้ายก็ดูกันต่อไปว่าพี่แสงขาจะค่อยๆเจือจางเป็นขาจรเหมือนหลายๆคนรึเปล่า หึหึ
จริงๆแล้วพ้มล่ะชอบนักคนเขียนยาวๆให้กระทู้มันเดินหน้าไปได้เนี่ย ::

Modified on: 25-02-2008, 20:44:06

13624. Sangka (0)

25-02-2008, 20:41:18   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เหตุผลที่หลับไม่ใช่อะไรหรอกครับ

ผมเซทตัวละครUC ให้BGM เป็นBeyone the time หมดเลย

ส่วนพวกมาครอสก็เซทเป็น Do you remember love

ผลที่ได้ออกมาก็เลยเป็นหลับคาเครื่อง(เพลงมันออกแนวหวานๆเลี่ยนๆหนะ)

แต่พอมาเป็นOGS เซทให้ตัวละครนักบินฮีกกี้จังทั้งหลายไม่ว่าจะเป็น เลโอน่า เรียวโตะ ริน เป็น Vanishing Tropper หมดเลย(เวอร์OGSมันส์สุดๆ) ส่วนนักบินอื่น ๆ บางคนก็เอาไปเซท จิตวิญญาณแห่งเกจเพนท์ของลุงไก(เพลงลุงแกมันสุดๆ ฟังแล้วคึก)

พอเจอบอสก็ให้ป๋าทรอมเบ้ เพลงที่ดังที่สุด คึกที่สุดปลุกใจที่สุด มันคนอัดคนแรกแล้วก็ปิดฉากคัทอินหละครับ ฟังแล้วคึกดีจริงๆ

(มีคนเคยบอกผมว่า สงสัยในภาค  3บาซาร่ามันเอาลำโพงไปติดหุ่นลุงแกทุกรุ่นผลที่ออกมาเลยกลายเป็นว่า เพลงกลบเพลงอื่นทุกเพลง)

13625. bangbang04 (0)
Mail to bangbang04

26-02-2008, 08:31:47   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ถูกต้องแล้วคร๊าบท่านโซ หัวเข่ามันต่ำไป 2-3มิลเลยทีเดียว จริงๆแล้วก็เพราะว่าตอนทำเผื่อเยอะไปหน่อย จะแก้ก็ไม่ได้เพราะมันถูกล็อคด้วยพุตตี้แข็งเป๊กเลย ก็เลยปล่อยไปเลยตามเลย เพราะตอนแรกที่ทำขาใช้น่องของ F-91 ซึ่งมันยื่นลงมามากกว่าของครอสโบนมันจะปิดแบบพอดี แต่พอตอนทำจริงใช่น่องของครอสโบนมันยื่นลงมาไม่ถึงมันเลยทำให้เป็นแบบที่ว่า (ส่วนนึงที่เผื่อไว้ต่ำก็เพื่อให้เข่าหักมุมได้สมบูรณ์แบบด้วยนี่แหละ)

เพลงของ alpha3 ต้อง วาเรโคโซวา วาเรโคโซวา บาลันโดบัน เซ่

มาครอสรุ่ตั้งแต่ VF-11 ไปมันติดตั้ง โฟลบูสเตอร์เพื่อเดินทางระยะไกลได้หมดแหละไม่เกี่ยวกับขนาดซักหน่อย

เริ่มเล่น gaiden วันแรกผ่านไป10ฉากรวด รู้สึกว่ามันง่ายกว่าตอนเล่นใน OGS แฮะ หรือเพราะเคยผ่านมาแล้วมันเลยรู้วิธีผ่านหมด

เกชเพนท์ลุงไกบ้าพลังเพิ่มขึ้นทุกวัน

ทีมที่ผมจัดก็เหมือนตาโซนั่นแหละเอาว่าชอบไว้ก่อน ไม่ก็ตัวที่ต้องทำเงื่อนไข ฆ่าให้ได้เท่านี้หรือเลเวลเท่านี้เพื่อเอาอุปกรณ์ลับ

หลักๆก็
SRX 5คน
อัลไอเซ่น ไวส์ริคเตอร์
ริวโคโอ โคริวโอ (บลิทซ์และคุซุฮะ)
ไซบัสเตอร์
ไดเซนเกอร์ อัลเซ่นไซเดอร์
ไวล์วิวเกอร์ ไวล์ฟอลเค่น
แฟริอ้อน (ลาโทวนี่ ห้ามพลาด)

ที่เหลือก็สับไปมา แต่จะเน้น Huckebine Gunner ไม่ก็ กิกันสคูโด้+ซุยการิอ้อน ไม่ก็ กรุนกัส+ลุงไก/ลุงกิเลียม ไม่ก็ วาลชิโอเน่

ตัวที่ไม่สนเลย เช่น ยูกิ ริคาล่า ลัดดา ไอวิส ไม่คิดจะเอาลง

แต่ก็ไม่แน่ไอวิสมีขับหุ่นคู่อาจจะมีแก้ไขเอาลงก็ได้ พลังจิต2คนย่อมดีกว่าคนเดียว ::

Modified on: 26-02-2008, 08:53:42

13626. Sangka (0)

26-02-2008, 11:47:36   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ไอวิสก็น่าขุนครับ เพราะมี PP*2(เยี่ยมมากเหมาะกับการทำทีมเพื่ออนาคต)

ยูกินี่ตอนแรกก็ไม่สนใจหรอกครับ แต่บังเอิญว่าเล่นไปเล่นมาแล้วมันซับพอร์ทดีแฮะ เหมาะสำหรับหน่อยเฝ้าระวัง

ริวไคโอ ภาคนี้ผมไม่เอาลงเลยนะ เหตุผลเพราะ ผมรู้สึกว่ามันอ่อนอย่างเห็นได้ชัด

ภาคนี้เก่งขึ้นจริงๆ ก็มาซากิแหละนะ แต่เล่นไปเรื่อยๆ ทั้งไดเซนก้าอาวเซ่นไซเตอร์ แฟริอ้อนทั้งสองเครื่องกลายเป็นตัวเศษไปเลย

เกจเพนท์ลงไกก็ไม่ได้เอาลงที่ไม่ค่อยจะพอ ภาคนี้มันได้หุ่นมาหมดเลยจะมีก็แต่มิรองก้านี่แหละที่เป็นตัวลับ(แต่ก็ไม่เคยเลือกสายที่อยู่บนโลกซักครั้ง(เพราะผมขึ้นไปฮิริวไคตลอด))

เรียงตามพัฒนาการตัวละครที่และหุ่นที่เก่งขึ้นมาจริงๆ

ไซบัสเตอร์ อาวุธทุกชนิดเพิ่มระยะโจมตี+1 เพิ่มความรุนแรงของดิสคัทเตอร์ กับ อาคาจิกบัสเตอร์ (อัพได้ถึง 7500 (ของเดิมได้ถึง 6800)) (แต่ก็นะมันยังวืดอยู่ดี (อยากจะบอกว่ากว่านายเตี้ยจะได้แม่น100% ก็ปาเข้าไปอันสุดท้าย))

ไดเซนก้า คล่องขึ้นเยอะ แถมเซนก้าเวลาใช้ สามเหลี่ยมแล้วใช้SPแค่20(ของเดิม 30)

ฮิคเคไบน์ กันเนอร์กับ 008L แดเมจแบล็กโฮลแคนน่อนอัพได้ถึง 7400 ทวินบัสเตอร์แคนน่อนได้ถึง 7500 กราวิตอลไรเฟิล 6200 (กลายเป็นว่ากราวิตอลลันเชอร์กลายเป็นของอ่อนๆไปเลย)

ตัวที่อ่อยลงไปกลายเป็นของเห่ยๆ

ไวล์วิวเกอร์L ตีเบามาก ท่าต่างๆไม่ค่อยแรง จะเก่งได้ต้องติดบูสแฮมเมอร์แล้วอัพเต็มให้ไกขับน่าจะเหมาะ(ภาคนี้โคต้านักบินเอาให้ลงน้อยเพราะบังคับลงเยอะ
-------------------------------------------------

-----------------------------------------------------------

คัทอินที่เพิ่มเข้ามา(เท่าที่สังเกตเห็น)
อาคาจิกบัสเตอร์ ถ้าทำลายยูนิทฝ่ายตรงข้ามได้ ไซบัสเตอร์จะควงดาบ

ทวินเบริทสไตร์ เพิ่มความอลังการณ์ขึ้นมาอีก

------------------------------------------------------------------

อันนี้ขออธิบายระบบเกมส์การ์ดเผื่อหลายคนอยากจะเล่นแล้วไม่รู้ว่าจะเล่นอย่างไร

-------------------------------------------

ตอนเริ่มเล่นนั้นแนะนำให้เล่นในหมวดแม็พแบ็ทเทรินก่อนโดยเลือกเด็กซ์และคอมมานที่คอมมันจัดมาให้ โดยช่วงแรกๆจะมีแค่ ATX SRX และ DC แนะนำให้เลือก ATX เพราะตีใช้ได้เกราะหน้า(แต่ไม่ควรเอาอัลไอเซ่นเป็นตัวเปิดเกมส์ให้เก็บไว้เป็นโจ๊กเกอร์ดีกว่า5555)

เล่นไปเรื่อยๆ ก็นำเงินไปเลือกซื้อการ์ดมา โดยจะมีแบบสุ่ม และแบบนำเงินมาเลือกเกรดของการ์ด(ให้ซื้อแบบสุ่มไปก่อน)

-------------------------------------
ถ้ายังตั้งเด็กซ์ตัวเองไม่ได้ให้เลือกเล่นแม็พแบ็ทเทินไปเรื่อยๆ โดยเด็กซ์ที่มีมาให้เลือกจะเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ ให้เลือกเด็กซ์ มาโซวคิชิน เพราะลูกเล่นสารพัด
-------------------------------------

การจัดเด็กซ์
เราควรจะให้มีความหลากหลาย แต่ขอให้เน้นที่ค่าSPD เยอะๆ กับพวกมีอบิลิตี้MAPWไว้ก่อน และไม่ควรใช้ยูนิทที่เสียค่า(อะไรก็ไม่รู้แต่มันคือขีดในการใช้แต่ละครั้ง)เยอะๆ อย่างไดเซนก้า+ซันคันโต(ตีสองทีหมด)

-----------------------------------------------------

ตัวที่ใช้เปิดเกมส์ควรจะเป็นตัวทีมีค่าSPDเยอะๆ อย่างเช่น หุ่นของอากิฮะ เป็นต้น หรือจะเป็นไรน์ไวสริตเตอร์ และแอ็กซาเลนเครื่องของราอูล(ที่มีSPD=20) หรือจะเกทเพนท์RVเครื่องกิเรียมก็เจ๋ง(ในเกมการ์ดเก่งสุดๆ)

---------------------------------------------
ยูนิทต่อไปนี้เหมาะสำหรับกับการเป็นยูนิทรองเพราะมีความสามารถแม็พ
1.แกรนซอล
2.จูเด็กก้า
3.เมกิบอส
4.ไซบัสเตอร์
--------------------------------------------------------------------
การ์ดหรือยูนิทบางตัวมันช่าง "เมพ" มากเมื่อเทียบกับในเกม

ไซบัสเตอร์กลายเป็นการ์ดที่ดีที่สุดสำหรับเกมการ์ดไปเลย เพราะค่าSPD เยอะ (25) พลังโจมตีมาก (อัตราการทอดลูกเต๋า (6*8)+8)
มี่ท่าแม็พ เลือดเยอะพอใช้ ดังนั้นมันจึงเป็นตัวที่เหมาะสำหรับการใช้งานตัวสุดท้ายมากกที่สุด(เอาไว้ปิดเกม)
--------------------------------------------------
ยูนิทบางตัวก็ไม่มีในเกม การ์ด เช่น เนโอแกรนซอลไง(T T)

----------------------------------------------
ถ้าจัดเด็กซ์ได้แล้วก็ไปแข่งในทัวนาแมท โดยพยายามทำให้ตัวละครตัวเราเหลือเลือดเยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้ ไม่ควรให้เลือดลดไปเป็นตัวๆ แต่ให้ตายๆไปเลย ตัวที่เหลือเต็มจะดีกว่า

----------------------------------------------------

คอมแมน ที่แนะนำ
พลังโจมตี*2
พลังโจมตี*3
สุ่มทอดลูกเต๋าเลือดลดจำนวน (ลดทั้งแม็พ) 6+6+6(หมายความว่าทอดได้สูงสุดที่18)
"---------------------------------------------"6+6+6+6
บาเรีย(รูปคอมแมนเป็นศจ.โซเฟีย)
ฟื้นเลือดให้กับยูนิทตัวที่ใช้เต็ม(มันมีฟื้นทั้งแม็พทั้งฝ่ายเราและฝ่ายศตรูแต่ผมไม่แนะนำเพราะฝ่ายศตรูหลังจากรอบแรกมามันก็ใกล้ตายแล้วจิ้มทีเดียวก็ชนะ) รูปคอมแมน คือเฟริโอ้

Modified on: 26-02-2008, 15:52:23

13627. llกร่ก_llกร่ก (0)

26-02-2008, 13:40:30   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อย่างที่เคยบอกว่าจริงๆแล้วพ้มชอบคนเขียนยาวๆให้กระทู้เดินหน้านะ
แต่เล่นเว้นช่องไฟซะกว้างตั้งขนาดนี้มันดูพิลึกจริงๆ

ประวัติ นาเนีย อ่ะพ้มนี่แหละที่ขอน้ำพุคุงไปแล้วเค้าก็เมตตาพระมาโปรดลงกระทู้ไว้แล้วในหน้าที่
.... ที่เท่าไหร่พ้มก็จำไม่ได้ (ก็แหงล่ะ) รอดูเย็นวันนี้ถ้าน้ำพุคุงไม่โผล่มาลงรายละเอียดด้วยตัวเองวันนี้
เดี๋ยวพ้มค่อยเอาส่งให้ทั่นเซลล่ะกัน เผื่อว่าที่น้ำพุคุงหายไปเค้าจะมีไอเดียใหม่ๆรายละเอียดยิบย่อยอื่นๆเพิ่มใส่ให้ตัวเค้าอีก
ใครจะรู้ล่ะถ้าเค้าทำยังงั้นจริงๆก็ถึงคราวซวยของเหล่าร้ายล่ะ 555
ภาพฮิเคไบค์ 3 ของ ฮอร์ค พ้มไม่มีแน่นอน
ยาน มาซาราส ของ ดิมิทรี่ จะลองหาดูก่อนครับอาจจะเจอนะ
ส่วนภาพหุ่นไม่ครบทุกคนนี่ทั่นเซลบอกทั่นเฟย์เลยครับ !!
แล้วเราก็มานั่งช่วยกันภาวนาให้เค้าวาดลงกระทู้ 5555

ฮิคกี้ 3 ของฮอร์ค ต่อให้เก่งยังไงพ้มคิดว่ามันก็คงไม่ถึงขีดสุดสายเรียล
ก็คงอ่อนกว่าหัวหน้าใหญ่ในเรื่องของเค้าสักหน่อยนึงเพราะพลิกชนะได้เรื่องมันจะน่าลุ้นกว่า อิอิ

แต่เหนือฟ้าก็ยังมีฟ้า
สวรรค์ประทานฮอร์คมาให้กระทู้โรบอทแล้วแต่ก็ดันส่งก้างชิ้นใหญ่ชื่อเซรอสลงมาอัดพร้อมกันอยู่ในเรื่องด้วย
ในส่วนนี้แม้ฮอร์คจะเก่งขนาดไหนพ้มก็ว่าคงได้ไม่เท่าเซรอส
... เพราะว่าพ้มเกลียดเซรอสมากกว่าก็เลยยกให้มันเก่งสุดๆๆๆเลยน่ะสิ

แต่ทีนี้สวรรค์ยังมีตาฟ้าประทาน... (อีกแล้ว)
ZX กันดั้มลงกระทู้ช่วยถ่วงสมดุลย์พี่เทพทั้งสองให้ดูกระจอกงอกง่อยลงไปถนัดตา !!
แฟนเนล 50 ตัวลองให้ทั่นแบงโมฯดูซิว่าต้องใช้กันดั้มหรือควีนแมนธากี่ตัวเพื่อแลกส่วนมาทำโมกันดั้มตัวนี้ตัวเดียว~

13628. Laguna Numbu (0)
Mail to Laguna Numbu

26-02-2008, 16:35:50   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]

ฮัดเช้ย ใครนินทาข้า >3<

เด๋ววันนี้อาจลงรายละเอียดปลีกย่อยต่าง ๆ ของฮอว์คกับนาเนียก็แล้วกัน - - ตอนนี้ยังคิดไซด์ภาครีเมคของฮอว์คอยู่ เลยไม่ค่อยได้มา อิอิ

***จะได้รู้ ๆ กันไปเลยว่า Falcon System ของฮอว์คได้มายังไง แล้วทำไม T-link ของฮอว์คทำไมใช้ไม่ได้ (ตอนกรอกสมัครแรก ๆ ดันลืม - -)***

อาจแถมไซด์เซอร์แวนที่ฮอว์คเอามาใช้ด้วยดีกว่า

13629. llกร่ก_llกร่ก (0)

26-02-2008, 20:12:14   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ฤกษ์งามยามดีวันนี้ก็เลยแวะไปดูชัฟเฟิ่ลบอร์ด
อ่านกฏข้อบังคับแล้ว.. อูย... เสียวไปถึงไส้ติ่ง...
ที่เค้าเขียนข้อบังคับไว้นั่นพ้มชอบทำทั้งหมดเลยซะด้วยสิ !!

มาดูรายละเอียดตัวละครแต่ละคนกันดีกว่าครับ

- เอ็ด สกาโล่
ขับกันดั้มเดธไซด์ เฮล คัสต้อม รูปแรกโอเคถูกต้องครับ
แต่รูปสองที่ถือเคียวบีมนั่นเป็นแค่ เดธไซด์ เฮล เฉยๆนะครับ
คัสต้อมต้องมีปีกค้างคาวด้วยนะครับ (แก้รูปเน้อ)

คนต่อมา ทรานซ์ เนแกน
อันนี้รูปหุ่นเหมือนกันครับ.. .ผิดเต็มๆเลยครับ นั่นไม่ใช่ทอลกีซ3 แล้วล่ะครับ
นั่นมันกันดั้มหายนะ ZX ที่ทั่นเฟย์วาดต่างหากล่ะ
ทอลกีซ3 ก็อยู่ในเรื่องเดียวกับคนข้างบนคิดว่าคงหารูปไม่ยากนัก

อารอน - ผ่าน

เรนัส
อันนี้เจ้าของเค้าคงใส่รายละเอียดเต็มที่แน่นอนแหละ
แต่ก็มาวางรูปที่ 2 ผิดอีกเหมือนกัน... นั่นรู้สึกจะเป็นรูปโปรเจ็ค ฮิตาชิ/ยาหมอมี นะ

นานะ
อันนี้รู้สึกจะวางรูปหุ่นรูปแรกผิด ตัวนั้นน่าจะเป็นหุ่นของ... อากิระรึเปล่าหว่า - 3 -

ชิมูระ ขับยาน ยูกิคาเสะ เดี๋ยวผมหารูปมาให้ทั่นเซลล่ะกัน

อาริโนะ มาชเมโลว
... เบ่งกล้ามยั่วเกย์อะไรแบบนี้ คนนี้ไม่มีอะไร (ในเนื้อเรื่องก็แสนจืดจาง)

ซิกฟรีด
หนุ่มมาดพระเอกที่สุดในเรื่อง ไม่มีข้อตำหนิติติงใดๆครับ

ดาร์ค
พ่อหนุ่มชื่อมืดมน บทบาทในนิยายก็ยิ่งมืดมนกว่านี้แน่
หากถ้าไม่ได้บทเลิฟๆกับซากุราโกะช่วยฉุดเรทติ้งล่ะก็...
หุ่น อาร์ฟีก007 ... พ้มคงจนปัญญาสุดจะหามาจากเวปบอร์ดขุมไหนได้
ตัวนี้คงต้องให้ทั่นเฟย์โผล่มาวาดให้ซะแล้วล่ะ

13630. salemanbps (0)

26-02-2008, 21:17:02   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
หา ผิดเยอะขนาดนั้นเลยหรอ !! นี้แสดงว่าผม save ชื่อผิดกันหมดเลย ซินะ ตั้งแต่ ตอนที่ ฮอร์ท ตัวอ้วนๆๆ นั้นแล้ว

ของเอ็ดผิดหรอ ผมหาชื่อแล้ว save มาผิดหรอ ไม่เคยดู กัมดั้ม W เลย หน้าหนาวเราหน้าแตกบ่อยจริงๆ

เออ ท่านลากุน่า จะให้ดู เอาไซค์กับตัวละคร ของท่าน save ส่งมาให้หมดเลย จะดีมากๆ ผมจะได้ไม่ต้องนั่งเรียง เพราะ ตอนลงตอนแรกมัน ข้ามไปข้ามมา ไม่ต่อกัน

นานะ
อันนี้รู้สึกจะวางรูปหุ่นรูปแรกผิด ตัวนั้นน่าจะเป็นหุ่นของ... อากิระรึเปล่าหว่า - 3 -

>>>ตกลงเอาไง แต่อากิระ ท่านเฟธ ลงไว้ว่า ไม่มีหุ่นนิ ?

เหลือตาดาร์คคนเดียวซินะ ถึง เสียดายเนี้ย ไง 555 ::

Modified on: 26-02-2008, 21:48:52

13631. Fayrido (0)
Mail to Fayrido

27-02-2008, 04:59:24   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
นั่นมันของตาเซรอส ฟันธง

อากิระ ไม่มีหุ่ล

< หน้าที่แล้ว [1] [2] [3] ...[424] [425] [426] [427] [428] ...[443] [444] [445] หน้าถัดไป >
ขอความร่วมมือสมาชิกทุกท่าน งดเว้นการโพสกระทู้ หรือข้อความที่ เกี่ยวข้อง กับการเผยแพร่สิ่งที่ละเมิดลิขสิทธิ์
ไม่ว่าจะเป็นการขอเพลง MP3, การ์ตูน หรือผลงานอันมีลิขสิทธิ์อื่นๆ เนื่องจากการกระทำดังกล่าวผิดต่อกฏหมายลิขสิทธิ์ และมีบทลงโทษทางกฏหมายขั้นรุนแรง

[ Post new topic ]
--= รับสอนพิเศษ ป.5-ม.6 ทุกวิชาโดยนิสิตวิศวฯ และเศรษฐศาสตร์จุฬาฯ 087-598-2828 ปรึกษาได้ไม่แพงจ๊ะ (Keaw) =--
รับวาดรูป, รูปเหมือน, รูปล้อเลียน, กรอบรูป, ภาพวาด, ภาพเหมือน, ของขวัญ
กรุณาอย่านำข้อความหมิ่นประมาทผู้อื่นมาโพสต์กระทู้นะครับ เพราะคนโพสต์สามารถถูกฟ้องรองเอาได้นะครับ (ข้อมูลจากทางตำรวจครับ) !

[ ลงทะเบียน ] [ ดูผลการประมูล ] [ เปลี่ยนรหัสผ่าน ] [ ลืมรหัสผ่าน ] [ ดู feedback ] [ ตรวจสอบรายการประมูล ] [ เงื่อนไขในการให้บริการ ]

Jump to: