---- โฆษณาตำแหน่งนี้ (หมุนวนไม่เกิน 10 อัน) เพียง 5,000/เดือน กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด ----
หน้าแรกมุมสมาชิกแนะนำถาม-ตอบ
ขณะนี้เป็นเวลา 11:39 ของวันที่ 03/09/2014
[ ดูกระทู้ทุกบอร์ดรวมกัน กดที่นี่ ]
*** 1 ก.พ 56 - มือถือ Truemove-H หรือ TOT (imobile3gx, iec3g) สามารถยืนยันตัวได้แล้ว โดยโทรไปหมายเลข *499297 แทน (ค่าบริการนาทีละ 9.63 บาท) ***
พบเห็น รูปไม่เหมาะสม, สิ่งผิดกฏหมาย ติดต่อผู้ดูแลเว็บ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด
Computer Software (หน้าที่ 1/1)
บอกวิธีลงWin XPแบบ Boot CD อ่าทำไงอ่า
0. asian4you (0)
Mail to asian4you

บริจาคเงินช่วยน้ำท่วม
ชื่อบัญชี : สภากาชาดไทยช่วยผู้ประสบอุทกภัย
เลขที่ : 045-3-04190-6
ประเภท : กระแสรายวัน
ธนาคาร : ไทยพาณิชย์
    27-12-2005, 21:52:46   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ต้องทำไงถึงจะ Boot ได้อะต้องใส่ดิสเก็ตบูตป่าวครับ พิมว่าไรหลอ
บอกทีนะ

1. (#- . -)
(Non member)
    27-12-2005, 22:54:18   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อย่างแรกต้องเป็นแผ่น setup ครับ อย่างที่สองต้องไปเซทที่ bios ให้บูทจาก cd-rom drive เป็นตำแหน่งบูทที่1 หรือถ้าบุจาก cd ไม่ได้ก็บูทจากแผ่น floppy disk ที่ใช้สำหรับติดตั้ง ถ้าไม่มีก้ไปโหลดจากเวป microsoft ได้เลย
2. Tong34 (0)
Mail to Tong34

28-12-2005, 02:31:08   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
จะอธิบายคร่าว ๆ นะ นอกนั้นศึกษาเพิ่มเอง จะได้คล่อง ๆ
1. การลงวิน 95,98,Me
1.1 ให้ทำแผ่น Startup ก่อนนะ โดยไปที่ Setting-->Control Panel-->Add/Remove Program-->Startup disk ใส่แผ่นดิสก์ลงไปแล้วก็กด OK ไปซะ รอจนเสร็จ
1.2 บูตเครื่องใหม่ ปรับไบออสให้มันบูตจากฟล็อบฟลี้ดิสก์ (ไดร์ฟ A) เป็นตัวแรก
1.3 พอมันบูตเสร็จก็เลือกซ้อย 2 หรือ 3 ก็ได้ แต่ควรจะเลือก 2 ถ้าตัว setup อยู่ใน CD-ROM
1.4 เลือกเสร็จก็รออีกนิด จากนั้นมันจาบอกว่าไดร์ฟ CD คือไดร์ฟอะไร เช่น H: ประมาณนี้ แล้วมันจะขึ้นสัญลักษณ์ A:\ ก็เริ่มเลยครับ
1.5 ถ้ายังไม่ได้ format พาติชัน ก็ใช้คำสั่ง format c: หรือ format c:/q แบบเร็ว
1.6 จากนั้นก็ไปที่ตัว setup ที่อยู่ใน CD เช่น H:\-->cd winme-->setup.exe
1.7 จากนั้นก็มันก็จะเชคพาติชั่น และเริ่มทำการติดตั้งครับ อธิบายมะไหว ยาวโคตร

2. การลง Win2000,XP,2003 Server
2.1 ใส่แผ่นลงไป แบบแผ่น setup ที่มันบูตเองได้นะครับ มีขายทั่วไป หาซื้อเอง เซตไบออสให้มันบูตจาก CD เป็นตัวแรก เซฟและเริ่มบูตใหม่
2.2 จากนั้นมันจะมีข้อความว่า press any key to boot form cd-rom .... อะไรประมาณนี้ คุณก็กดปุ่มอะไรก็ได้ หรือจะกด Enter ก็ได้ครับ
2.3 จากนั้นมันจะเริ่มบูตระบบ และเลือกพาติชันที่จะลง ฟอร์แมตซะ ถ้ายังไม่ได้ทำ เลือกระบบไฟล์ แนะนำ FAT32 ง่ายดี ไม่ยุ่งยาก เคยใช้ NTFS แล้ว เป็นแบดไป 1 ตัว แก็โคตรยาก กว่าจะแก้ได้ 4 ชั่วโมง เหนื่อย
2.4 ทำตามมันไปเลยนะครับ ส่วนมากถ้าใช้แผ่นของ QuickPC และก็ มันจัดการเองหมด เราจะทำก็ตอนเลือกพาติชันที่จะลง เลือกระบบไฟล์ที่จะฟอร์แมต เท่านั้นเอง นอกนั้นมันจัดการเองหมด โคตรเก่งเลย ค่ายนี้
2.5 ขอให้โชคดี เหนื่อย ๆๆๆ

3. asian4you (0)

28-12-2005, 06:07:21   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ง่า..คือผมมี Quick Pc 76 ง่า จำเป็นต้อง ใช้ Start Up Disk ป่าวงับ และเซ็ต Bios ยังไงอ่า งงไปหมดแล้ว ........ช่วยอธิบายเด็ก ม.2ให้เข้าใจด้วยนะ Y_Y
4. oldskool
(Non member)
    28-12-2005, 15:26:16   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]

กดเข้าตอนที่เครื่องกะรางเชค ไดรฟ มันจะเปงหน้าจอดำๆ บอกฟามเรว cpu บอก ไดรฟที่เรามี ตอนนั้นก้อกดปุ่ม del แล้วมานก้อจาเข้าไปในไบออส

5. Tong34 (0)

28-12-2005, 19:16:11   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
QuickPC 76 นี่เป็นวิน Me ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ก็มะต้องทำนะ มันบูตเอง เพียงแค่ไปกำหนดไบออส โดยเลือก CD บูตเป็นตัวแรกนะ จากนั้นพอมันบูตเสร็จก็ติดตั้งเลย คงจะทำง่าย ๆ ขอแค่อ่านและแปลออก

การเซตไบออส

ตอนที่คอมกำลังบูต (มันกำลังเชคฮาร์ดแวร์ต่าง ๆ ตอนที่เป็นจอสีดำ ตัวหนังสือสีขาวอะนะ) ให้กด del (หรือปุ่ม delete ก็ได้ หรือ alt + F2 ตามแต่ละเมนบอร์ด) ให้เลื่อนหาเอานะ จำหน้าหลักมันมะได้ คือมันจะมีคำว่า first boot second boot ... อะไรประมาณนี้นะ เลือกไดร์ฟที่ต้องการบูตแล้วกด F10 เพื่อเซฟออกมา พูดแบบนี้มันมะเห็นภาพอะ ว่าง ๆ จะใช้โปรแกรมเอารูปมาให้ดูละกัน ตอนนี้กำลังยุ่ง ๆ อยู่

ง่า QuickPC 76 นี่วินไรอะ เคยซื้อแต่ 78 ::

Modified on: 28-12-2005, 21:17:41

6. GH-RYUTAZA (0)
Mail to GH-RYUTAZA

28-12-2005, 19:40:32   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เดี๋ยวผม ม.1 จะสอน ม.2 เองงับ (แล้วแต่จะเชื่อ)
เปิดเครื่อง กด del(.) จะเข้าสู่ BIOS แล้วไปที่ Boot (สำหรับชิพ bios 5,6 ) แล้วกด + เปลี่ยนอันบนสุดเป็น CD-รอม
แล้วแล้ว Save+Esc (โดยส่วนมากจะ F10 แล้ว ctrl+alt+del)
ใส่แผ่น Windows แล้วมันจะขึ้น บรรทัดเดียว กดปุ่มไรก็ได้
แล้วมันจะขึ้นจอฟ้า set up dll>แล้วมันจะถามว่า ฟอแมต>ลงกับ ลงทับ อันนี้แล้วแต่ รอมันแตกfile แล้วมันจะบูทใหม่ ขึ้นหน้าต่าง setup windows แล้วก็รอ... มันจะมีให้ใส่ภาษา,เวลา,ซีเรียล แล้วก็พอเส็ดจะให้ใส่ยูสเนม (ถ้าไม่ใส่จะเป็น admin)

ปล.rep บน...
NTFS ใหม่กว่า FAT32 ๆ จะมองไม่เห็น NTFS
ข้อแตกต่าง NTFS มองไฟล์ที่ใหญ่กว่า 3GB ได้ เข้าถึงเร็วกว่า FAT32 ้
ปล2.ปีหน้าก็มี WinFX มาแทน NTFS แล้ว โฮ๊ะ ๆ ๆ

7. Tong34 (0)

28-12-2005, 20:54:54   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เอาหละ เอาภาพมาให้ดูหละ อุตส่าลง VirtualPC เลยนะเนี้ย

ก่อนอื่นก็เปิดเครื่องแล้วกด del ย้ำ ๆ ไว้ อย่ากดค้างนะ แล้วจะเข้าสู่หน้าจอไบออส ให้เลือกแทบ Boot นะ ดูภาพเอานะ มันไม่ค่อยเหมือนเท่าไหร่ เลือก First Boot Device เป็น CD หรือตามภาพหละกัน

มันจะมีปุ่มที่ทำหน้าที่ต่าง ๆ นะ ดูเอานะครับ ขวามือ แล้วกด F10 มันจะมีข้อความว่าเหมือนภาพอะนะ ดูเอาขี้เกียจอธิบาย
::

Modified on: 28-12-2005, 21:18:39
File attach: 1.JPG (40 KB) ใช้ GetRight หรือโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดไม่ได้ครับ) File desc: ปรับแต่งไบออส

8. Tong34 (0)

28-12-2005, 21:00:08   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
จากนั้นพอกด OK เสร็จ มันจะรีบูตอีก 1 รอบ ตอนก่อนจะรี ให้เราเอาแผ่น setup วินโดว์ (ในที่นี้สาธิตการลง XP) ใส่ไว้ที่ไดร์ฟ CD นะ แล้วค่อยรีก็ได้

จากนั้นมันจะมีข้อความมาว่า Press any key to boot from CD-ROM อะไรประมาณรี้นะ ให้เรากดภายใน 5 วินาที แล้วมันก็จะเชคอะไรต่ออะไรอีกมะรุ พอเชคเสร็จมันจะขึ้นแบบนี้ ดูภาพ

9. Tong34 (0)

28-12-2005, 21:01:17   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ลืมภาพ โทษที
File attach: 2.JPG (11 KB) ใช้ GetRight หรือโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดไม่ได้ครับ)
10. Tong34 (0)

28-12-2005, 21:03:39   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
จากนั้น ถ้ายังไม่ได้แบ่งพาติชัน ก็มะเปงไร มันมีออฟชันแบ่งให้เสร็จ (ไม่อธิบายต่อนะ) ถ้าแบ่งไว้แล้วก็เลือกพาติชันที่จะลง ในที่นี้คือไดร์ฟ C

Modified on: 28-12-2005, 21:04:04
File attach: 3.JPG (37 KB) ใช้ GetRight หรือโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดไม่ได้ครับ)

11. Tong34 (0)

28-12-2005, 21:09:01   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ถ้ายังไม่ได้ฟอร์แมต ก็ฟอร์แมตซะ โดยเลือกรูปแบบไฟล์แบบตามใจท่าน ที่มี (Quick) ตามหลังก็คือแบบรวดเร็วนะ ในที่นี้เลือกแบบ FAT32 แบบเร็ว

ขอบอกประสบการณ์การเลือกระบบไฟล์ จากที่ลงวินมา 4 ปีนะ
FAT32 ผมว่าดีนะ NTFS ก็ไม่เลว แต่คงมะใช้หละ โดนมา ฮาร์ดดิสเป็นแบดเชคเตอร์เลย แก้ 4 ชั่วโมงกว่าจะดี เซงโคตร ข้อมูลหายหมด เข็ดครับ ใครจะใช้ก็ใช้ไปนะ มะว่ากัน

File attach: 4.JPG (33 KB) ใช้ GetRight หรือโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดไม่ได้ครับ)
12. Tong34 (0)

28-12-2005, 21:10:08   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อะ ต่อเลยครับ ภาพนี้กำลังฟอร์แมต
13. Tong34 (0)

28-12-2005, 21:10:44   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
กำ ลืมใส่รูปอีก
File attach: 5.JPG (26 KB) ใช้ GetRight หรือโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดไม่ได้ครับ)
14. Tong34 (0)

28-12-2005, 21:14:27   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
พอฟอร์แมตเสร็จ มันก็จะเชคไดร์ฟ C แล้วก็เริ่มที่จะติดตั้ง ดูภาพเองนะ

แค่นี้ก็คงลงได้นะครับ ถ้ามะเข้าใจก็ไปร้านหนังสือ เช่น ดวงกมล หรือร้านหนังสือไรก็ได้ หาดูเอา เช่น รู้จักวินโดว์ XP อะไรประมาณนี้นะ มันจะมีบอกครับ

สุดท้ายนี้ก็ขอขอบคุณ Virtual PC 2004 From Microsoft เป็นอย่างยิ่ง

ที่จิงมันมีอีกวิธีที่ลงได้นะครับ สำหรับแผ่นบูตเองไม่ได้ แต่ขี้เกียวอธิบาย ยาวแน่ ๆ ถ้ามีความรู้เรื่องดอส คำสั่ง ดอส ก็ง่ายหน่อย

Modified on: 28-12-2005, 21:16:01
File attach: 6.JPG (23 KB) ใช้ GetRight หรือโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดไม่ได้ครับ)

15. asian4you (0)

29-12-2005, 16:02:58   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ขอบคุณครับ อิอิ ทำได้และ อ่ามาถึงปัญหาต่อไป
16. asian4you (0)

29-12-2005, 16:10:04   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
คือผมลงวินโดวใหม่เป็น XP นะ ทำไมพอเล่นเพลงมัน มีภาษาไทยบ้างไม่ไทยบ้างง่า ไม่เฉพาะเพลงนะ อื่นๆ ที่มันเปป็นภาษาไทยอะครับแต่ผมเห็นเป็นต่างดาว ปล.พึ่งลงวินโดวใหม่ -*- ไม่ได้ยุ่งไรเลยลงแต่ที่ทำให้มีเสียง (และจะเปลี่ยนภาษาแบบกดตัวหนอนทำไงเหรอ ช่วยที)
File attach: Play Media.JPG (161 KB) ใช้ GetRight หรือโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดไม่ได้ครับ) File desc: ตอนเล่นเพลง

ขอความร่วมมือสมาชิกทุกท่าน งดเว้นการโพสกระทู้ หรือข้อความที่ เกี่ยวข้อง กับการเผยแพร่สิ่งที่ละเมิดลิขสิทธิ์
ไม่ว่าจะเป็นการขอเพลง MP3, การ์ตูน หรือผลงานอันมีลิขสิทธิ์อื่นๆ เนื่องจากการกระทำดังกล่าวผิดต่อกฏหมายลิขสิทธิ์ และมีบทลงโทษทางกฏหมายขั้นรุนแรง

[ Post new topic ]
--= รับสอนพิเศษ ป.5-ม.6 ทุกวิชาโดยนิสิตวิศวฯ และเศรษฐศาสตร์จุฬาฯ 087-598-2828 ปรึกษาได้ไม่แพงจ๊ะ (Keaw) =--
รับวาดรูป, รูปเหมือน, รูปล้อเลียน, กรอบรูป, ภาพวาด, ภาพเหมือน, ของขวัญ
กรุณาอย่านำข้อความหมิ่นประมาทผู้อื่นมาโพสต์กระทู้นะครับ เพราะคนโพสต์สามารถถูกฟ้องรองเอาได้นะครับ (ข้อมูลจากทางตำรวจครับ) !

[ ลงทะเบียน ] [ ดูผลการประมูล ] [ เปลี่ยนรหัสผ่าน ] [ ลืมรหัสผ่าน ] [ ดู feedback ] [ ตรวจสอบรายการประมูล ] [ เงื่อนไขในการให้บริการ ]

Jump to: