---- โฆษณาตำแหน่งนี้ (หมุนวนไม่เกิน 10 อัน) เพียง 5,000/เดือน กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด ----
หน้าแรกมุมสมาชิกแนะนำถาม-ตอบ
ขณะนี้เป็นเวลา 22:07 ของวันที่ 24/11/2014
[ ดูกระทู้ทุกบอร์ดรวมกัน กดที่นี่ ]
*** 1 ก.พ 56 - มือถือ Truemove-H หรือ TOT (imobile3gx, iec3g) สามารถยืนยันตัวได้แล้ว โดยโทรไปหมายเลข *499297 แทน (ค่าบริการนาทีละ 9.63 บาท) ***
พบเห็น รูปไม่เหมาะสม, สิ่งผิดกฏหมาย ติดต่อผู้ดูแลเว็บ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด
วาดรูป ศิลปะ (หน้าที่ 1/1)
นักเยนกาตูนช่วยตอบทีคับ
0. mamadarin (0)
Mail to mamadarin

บริจาคเงินช่วยน้ำท่วม
ชื่อบัญชี : สภากาชาดไทยช่วยผู้ประสบอุทกภัย
เลขที่ : 045-3-04190-6
ประเภท : กระแสรายวัน
ธนาคาร : ไทยพาณิชย์
    27-05-2009, 19:00:54   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]

ผมชอบเรื่องการวาดการ์ตูนมาก แต่ผมมีข้อสงสัยและคำถามที่อยากจะรู้มากเลยครับเกี่ยวกับเทคนิคการเขียนการ์ตูน

1. ผมสงสัยว่า นักเขียนการ์ตูน เวลาเขียนภาพการ์ตูนต่างๆ ซึ่ง เส้นและ แสงเงาที่เขาใช้ ผมสงสัย ตรงส่วน ที่เป็นเงา ครับ ว่า เขาใช้ อะไรแรเงา เช่น มืดสนิด/เทา/เทาลางๆ ( เงา แบบ พวกหนังสือการ์ตูนอ่าครับ )

2. ปากกาอะไรที่มีขนาดเส้น เล็กมากๆครับ ช่วยแนะนำทีนะครับ ผมไปหาซื้อ ปากกา แพงๆ ปรากฏว่า หัวปากกามันใหญ่มาก แต่พอไปเจอปากกา Monami แท่งละ 6 บาท มันก็ใช้ดีเหมือนกัน ( ช่วยแนะนำทีนะครับว่าควรใช้ปากกา ชนิดไหนตัดเส้นการ์ตูนดี )

3. ผมชอบวาด แนว มังกะ แต่ปรากฏว่า เส้นมันดูเยอะ - ลกหูลกตาเกิน พอเวลาจะตัดเส้นที่ร่างไว้ลงทันอีกทีเส้นมันก็หนาเพิ่มมากขึ้น ผมควรจะทำยังไงดี

4. ถ้าจะเขียนการ์ตูนจริงๆ ควร ใช้ กระดาษ อะไร + ขนาด เท่าไหร่ดีครับ

คำถามอาจจะดูงงๆไปหน่อย
แต่รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

1. somngo (0)
Mail to somngo

27-05-2009, 21:25:52   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
1. ผมสงสัยว่า นักเขียนการ์ตูน เวลาเขียนภาพการ์ตูนต่างๆ ซึ่ง เส้นและ แสงเงาที่เขาใช้ ผมสงสัย ตรงส่วน ที่เป็นเงา ครับ ว่า เขาใช้ อะไรแรเงา เช่น มืดสนิด/เทา/เทาลางๆ ( เงา แบบ พวกหนังสือการ์ตูนอ่าครับ )

Ans.
มืดสนิท ใช้ สีดำถมเอาล้วนๆเลยครับ เช่น ปากกาเมจิกสีดำ หรือพู่กันจุ่มหมึกสีดำ
สีเทา ใช้ สกรีนโทนครับ
ถ้าไม่รู้จักสกรีนโทน ก็ สแกน แล้วเอาเข้า Pts ใช้สีเทาระบายเลยครับ

2. ปากกาอะไรที่มีขนาดเส้น เล็กมากๆครับ ช่วยแนะนำทีนะครับ ผมไปหาซื้อ ปากกา แพงๆ ปรากฏว่า หัวปากกามันใหญ่มาก แต่พอไปเจอปากกา Monami แท่งละ 6 บาท มันก็ใช้ดีเหมือนกัน ( ช่วยแนะนำทีนะครับว่าควรใช้ปากกา ชนิดไหนตัดเส้นการ์ตูนดี )

Ans.
ปากกาที่เขานิยมใช้ตัดเส้นมีอยู่ 2 ชนิดครับ คือ Pigma กับ Gpen
Pigma หรือ ปากกาหัวสักหลาด สามารถซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์เครื่องเขียนทั่วไป (เดินไปบอก พี่ๆ มาซื้อปิ๊กม่าครับ) มีขนาดหัวให้เลือกหลายขนาด ใช้ดีๆราคาไม่ได้ถูกกว่า Gpen ซักเท่าไร
Gpen หรือ ปากกาหัวแร้ง นักเขียนญี่ปุ่นนิยมปากกาชนิดนี้กันครับ อันนี้มีหัวปากกาแบบเดียว แต่เราสามารถบังคับขนาดเส้นได้ตามใจตัวเอง อาจจะเคยเห็นตามการ์ตูน ที่เขาจุ่มหมึกวาดกัน ก็ Gpen นี่แหละ ปากกาชนิดนี้จะแพงหรือถูก อยู่ที่หมึกที่เราใช้
Gpen นี้มีขายที่ร้านสยามมาเก็ตติ้ง ชั้น 3 เซ็นทรัลเวิร์ลเท่านั้น เมื่อก่อนมีคนบอกว่าร้านนี้ขายร้านเดียวในประเทศไทย แต่ว่าหลังๆก็เริ่มมีคนเอามาขายบ้างแล้ว ผมก็รู้จักอยู่ร้านเดียวอ่ะนะ

3. ผมชอบวาด แนว มังกะ แต่ปรากฏว่า เส้นมันดูเยอะ - ลกหูลกตาเกิน พอเวลาจะตัดเส้นที่ร่างไว้ลงทันอีกทีเส้นมันก็หนาเพิ่มมากขึ้น ผมควรจะทำยังไงดี

Ans.
แต่ละคนสไตล์การวาดไม่เหมือนกันอยู่แล้ว คุณคงต้องฝึกต่อไปเรื่อยๆ ลองคิดหาวิธีเอาเองดู จนกว่าจะพบการวาดที่เหมาะสมกับตัวเองแล้วล่ะครับ

4. ถ้าจะเขียนการ์ตูนจริงๆ ควร ใช้ กระดาษ อะไร + ขนาด เท่าไหร่ดีครับ

Ans.
ถ้าเขียนจริงๆ เห็นเขาใช้ 180g กันครับ 50 แผ่น หลักร้อย วาดลื่นวาดดี ไม่มีสะดุด
เรื่องขนาดนี้ผมไม่แน่ใจ แต่ประเทศไทยรู้สึกจะใช้ A4 กันครับ ถ้าของญี่ปุ่นนี่ใหญ่กว่า A4 ผมไม่รู้ขนาดเท่าไร
แต่ที่ผมถามๆมา นักวาดส่วนใหญ่ของไทยก็ ไม่ได้อะไรมากหรอกครับ เห็นเขาก็บอกๆกันว่าใช้ Double A วาดกันทั้งนั้น กระดาษยี่ห้อนี้มาตรฐานที่สุดแล้ว

สุดท้าย มาโฆษณา comic ของตัวเองซะหน่อย (ฮา)
http://bbs.pramool.com/webboard/view.php3?katoo=AR00004

ขอความร่วมมือสมาชิกทุกท่าน งดเว้นการโพสกระทู้ หรือข้อความที่ เกี่ยวข้อง กับการเผยแพร่สิ่งที่ละเมิดลิขสิทธิ์
ไม่ว่าจะเป็นการขอเพลง MP3, การ์ตูน หรือผลงานอันมีลิขสิทธิ์อื่นๆ เนื่องจากการกระทำดังกล่าวผิดต่อกฏหมายลิขสิทธิ์ และมีบทลงโทษทางกฏหมายขั้นรุนแรง

[ Post new topic ]
--= รับสอนพิเศษ ป.5-ม.6 ทุกวิชาโดยนิสิตวิศวฯ และเศรษฐศาสตร์จุฬาฯ 087-598-2828 ปรึกษาได้ไม่แพงจ๊ะ (Keaw) =--
รับวาดรูป, รูปเหมือน, รูปล้อเลียน, กรอบรูป, ภาพวาด, ภาพเหมือน, ของขวัญ
จำหน่าย เป้เดินทาง กระเป๋ากล้อง เสื้อ Jacket ทริปท่องเที่ยวต่างประเทศ
กรุณาอย่านำข้อความหมิ่นประมาทผู้อื่นมาโพสต์กระทู้นะครับ เพราะคนโพสต์สามารถถูกฟ้องรองเอาได้นะครับ (ข้อมูลจากทางตำรวจครับ) !

[ ลงทะเบียน ] [ ดูผลการประมูล ] [ เปลี่ยนรหัสผ่าน ] [ ลืมรหัสผ่าน ] [ ดู feedback ] [ ตรวจสอบรายการประมูล ] [ เงื่อนไขในการให้บริการ ]

Jump to: