---- โฆษณาตำแหน่งนี้ (หมุนวนไม่เกิน 10 อัน) เพียง 5,000/เดือน กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด ----
หน้าแรกมุมสมาชิกแนะนำถาม-ตอบ
ขณะนี้เป็นเวลา 04:00 ของวันที่ 02/09/2014
[ ดูกระทู้ทุกบอร์ดรวมกัน กดที่นี่ ]
*** 1 ก.พ 56 - มือถือ Truemove-H หรือ TOT (imobile3gx, iec3g) สามารถยืนยันตัวได้แล้ว โดยโทรไปหมายเลข *499297 แทน (ค่าบริการนาทีละ 9.63 บาท) ***
พบเห็น รูปไม่เหมาะสม, สิ่งผิดกฏหมาย ติดต่อผู้ดูแลเว็บ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด
Computer Hardware (หน้าที่ 1/1)
CPU ของ AMD กับ Intel กานไหนดีกว่ากานอ่ะ
0. somoo (0)
Mail to somoo

บริจาคเงินช่วยน้ำท่วม
ชื่อบัญชี : สภากาชาดไทยช่วยผู้ประสบอุทกภัย
เลขที่ : 045-3-04190-6
ประเภท : กระแสรายวัน
ธนาคาร : ไทยพาณิชย์
    31-10-2007, 01:25:54   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
แร้ว core2Duo กับ Duo Core
มานแตกต่างกันยังงั้ย คับ
คือ จะซื้อ คอมใหม่ เอามาเล่นเกมส์
แต่ ไม่รู้จาเลือก AMD หรือ Intel ดี
รบกวนช่วย บอกข้อดีข้อเสีย ให้ ที นะ คับ

ขอบคุณล่วงหน้า คับ

1. nungs (0)
Mail to nungs

31-10-2007, 02:02:58   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
โดย ส่วนตัวผมว่า intel มันเกิดความร้อนน้อยกว่า Amd นะ amdมันทำเร็วเท่า intel แต่มีความร้อนมากกว่า แต่ราคาถุกกว่าแล้วแต่คนชอบคับเน้นถูกๆ เล่นในห้องแอร์นานๆๆก็ amd สนใจ ราคาสุงหน่อยลุยๆ intel ผมว่านะ (ความคิดเห้นส่วนตัว)
2. อะนะ
(Non member)
    31-10-2007, 06:18:46   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
AMD กับ Intel โอเวอคอกโซนบอกว่า Intel ร้อนแลช้ากว่า Amd ทุกประกาน
3. ขอบอกว่าAMD
    31-10-2007, 08:03:43   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ผมซื้อคอมพร้อมเพื่อนผม ผมใช้ AMD เพื่อนผมใช้ อินเทล DUO Core ตอนซื้อมาใหม่ๆ ทุกอย่างแรงๆพอๆกัน พอเวลาผ่านไป 5เดือน คอมผม ที่ใช้ AMD ยังแรงและคงสภาพเหมือนเดิม
ส่วนของเพื่อนผมใช้ อินเทล คอมมัน เริ่มช้า เวลา เปิดเครื่องมา หรือเวลาจะเข้าโปรแกรมต่างๆ ช้าลง กว่าเดิมคับ
ผมเปิดคอม ประมาณวันละ 15 ชม เพื่อนผมเปิดประมาณ10 ชม ผมใช้หนักกว่าเพื่อนผมอีกคับ

ผมซื้อ AMD 3800+ ราคาประมาณ3500 มั้งคับ เพื่อนผมใช้ อินเทล DUO ซื้อมา6000กว่าบาทแนะ

4. kkpnova (0)
Mail to kkpnova

01-11-2007, 23:27:29   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อยู่ที่งบของผู้ใช้น่ะครับ
แต่ถ้าถามว่าอย่างไหนดีกว่ากันผมเลือก AMD เพราะเหลือเงินไปอับRamกะ VGA สบายๆเลย

5. kkpnova (0)
Mail to kkpnova

01-11-2007, 23:29:02   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อ่อพอดีอ่านไม่ครบ เพิ่งเห็นว่าจะซื้อไปเล่นเกม ถ้าเล่นเกมแนะนำ AMD กินอินเทลขาดครับ L1เยอะกว่า เล่นเกมลื่นกว่าครับ
L2เยอะก็เปิดโปรแกรมลื่นอ่ะ ปล.Amdเกม Intelทำงานกราฟฟิค

6. พูดกันไป
    04-11-2007, 00:31:28   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
จะถามว่า CPU อันไหน เร็วเเรง เเละประหยัดเงิน
ใช่ไหมครับ ผมชื่อ ว่าคนทุกคนไม่ได้เสียตังไปเพื่อเกมส์ ใช่ไหมครับ สักวันคุณต้องเบื่อ
ถ้าคุณจะมอง CPU เเบบ ได้ทั้งประโยชน์อันสูงสุด เเละ สามารถใช้ ได้อย่างมีประสิทธิ์ภาพ
ผมขอเเนะ นำ Intel Core2 Extream QX7800 2.9 Ghz. L2 8 MB
เลยดีกว่าครับ เพราะ ดูเเล้วพวกคุณคงรวยกันน่าดู ความสามารถของมันไม่ว่าจะเขียนเกมส์ เขียน กราฟฟิค หรือออโต้เเคท สถาปนิก ทุกชนิด ผมขอเเนะนำเลยครับ ผม บอกอะไรอย่าง1 นะครับว่าทำไม เขาถึงชอบ ใช้ AMD
ตามร้านเกมส์ เเละ บางคน
1.ราคาถูกโครต
2.ความเร็วสมราคา
3.ตลาดคลองถมยังมีขาย คือ หาง่าย
4.มันทั้งถูกเเละคุ้ม เเถม 64BIT อีก เเล้ว เเบบนี้ เสี่ยร้านเกมส์จะพลาดหรือ
คนเล่น Intel ต้องกระเป๋าหนักนะครับถ้าไม่งั้นรับลองไม่ได้ดี.

7. ตอบตามหลักการนะ
    04-11-2007, 23:51:15   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
คือแร็ปบบนคับ เอ่อ cpu มันก็มีระยะเวลาใช้5-7ปีก็คงเพียงพอนะคับ อีกอย่างจะเทียบamd กับ intel
ผมว่ามันไม่ต่างกันมากนะคับ จะว่าไปแล้ว amd อาจจะดีกว่าด้วยซ้ำโดยรวมๆ ราคาก็ถูกมากด้วย แล้ว cpu ของ intel ตัวที่ดีๆ บางตัวแพงมากๆๆ แล้วลองมาเทียบกับ cpu ของ amd ตัวที่ดีๆ ของamd ถึงจะ แต่ว่าราคาก็คุ้ม ไม่ใช้แพงเวอร์เหมือน intel

เหตุผลที่เลือกใช้ intel อาจจะเป็นเพราะเมื่อก่อน intel เหนือกว่า amd มาตลอด แล้วamd เมื่อก่อน แย่มากคับคนเลยไม่ให้ความเชื่อถือ
หลายๆ คนคงมั่นใจที่ได้ใช้ cpu ของ intel ..

8. l2iver (0)
Mail to l2iver

05-11-2007, 01:29:07   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
AMD INTEL มันก็ดีไปคนละอย่างนะคับ จะเล่นค่ายไหนก็สำรวจเงินในกระเป๋าก่อนดีกว่า
อย่างที่หลายๆคนเค้าบอกว่า AMD ถูก แรง เอาเงินที่เหลือไปอัดการ์ดจอเล่นเกมดีกว่า
แต่ถ้าเงินถึงก็ INTEL ไปเลย เรื่องความแรงนี่ขอยอมรับเลยว่า INTEL แรงกว่าอยู่แล้ว แต่เรื่องความคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปก็ต้องแล้วแต่คนซื้อละคับ
AMD CPU+M/B ราคมเริ่มได้ตั้งแต่4200
INTEL CPU+M/B ราคาเริ่มต้นที่ 4200 เหมือนกัน แต่อาจจะแรงได้ไม่เท่ากับของ AMD ในราคาที่จ่ายไปเท่ากัน

ในความคิดส่วนตัวผมก็คือ เล่นเกมเป็นหลัก ก็ไป AMD เลย เอาตังไปอัดการ์ดจอแรงๆมาสู้กับเกมโหดๆดีกว่า

เพื่อมผมมันบอกว่าคอมมันแรง ไปซื้อจากร้านมาใหม่ๆเลย C2D6300 แรม 2G นอกนั้นออนบอร์ดหมด เกทับคนอื่นหมดจด
แต่อีกคนบอกว่าคอมผมถูกๆ AMD X2 400+ แรม1G แต่การ์ดจอเค้าแรง 7900GS

เอาไปเล่นเกมเทียบกัน โดย ราคา 2 เครื่องนี่แทบจะต่างกันไม่มาก

สรุปคือ AMD ที่มีการ์ดจอแรงกว่า ก็เลย เล่นเกมลื่นหัวแตกไปตามระเบียบ

ถ้าไม่เชื่อก็ลองดูคับ

9. BJCGreen
    05-11-2007, 17:18:37   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
โดย ส่วนตัวผมว่า intel มันเกิดความร้อนน้อยกว่า Amd นะ amdมันทำเร็วเท่า intel แต่มีความร้อนมากกว่า แต่ราคาถุกกว่าแล้วแต่คนชอบคับเน้นถูกๆ เล่นในห้องแอร์นานๆๆก็ amd สนใจ ราคาสุงหน่อยลุยๆ intel ผมว่านะ (ความคิดเห้นส่วนตัว)
------------------------------------------------------------------------------------------
อันนี้คุณมั่วรึปล่าว แล้วคุณเคยใช้ amd หรือปล่าวทำไมถึงว่ามันร้อนล่ะครับ
ั้ตั้งแต่ amd เปลี่ยนมาใช้ socket 939 ,am2 นี่ผมว่ามันไม่ร้อนเลยนะครับ
cpu ที่ผลิตที่ 90nm,65nm
ส่วน cpu ที่ร้อนผมว่า Core2Duo Core2Quad นู้น คุณไปลองใช้เลยนะจะรู้ว่ามันร้อน
ตอนนี้ผมใช้ amd athlon 64 x2 4000+ am2 อยู่ มันร้อนแค่ 30-40 เองครับ
ถ้าคุณใช้ Pentium 4 socket ไหนก็เถอะมาแข่งกับผมไหมว่าใครเย็นกว่ากัน
ดูรูปนะ

10. พูดกันไป
    06-11-2007, 00:39:27   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
มันก็จริงครับ พิมมาก็ถูกต้องครับ AMD 4200 ก็ได้ทั้งบอร์ดทั้ง ซีพียู
INTEL 4200 ก็ได้ทั้งบอร์ดทั้ง ซีพียู
เเต่ ว่า ความเร็วต่างกันเลยครับ สรุป AMD กับ intel ในราคา 4200 AMD เเรงกว่าครับ
พูดง่ายๆๆคนเล่น INTEL ถ้าอยากเทพ ต้องกระเป๋าหนัง
ตอนนี้ผม รอ เมนบอร์ด ship x38 pci-e 2.0 อยากเล่นตัวใหญ่ครับ เพราะ DD3
เอาไว้ใส่ C2E(Core2 Extream) เเรม G-skill 2 GB-hyper x
8800GT
รอปีไหม่ก่อนครับพี่บอกว่าปีใหม่ ของจะถูกเเละของจาก USA จะเข้ามาเยอะ เพราะ เขาเลือกตั้งรัฐบาลเเล้ว

11. l2iver (0)

06-11-2007, 01:43:29   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เดี๋ยวนี้ AMD เค้าพัดทานาแย้ว เย็นสบาย

อย่างน้อยๆ P4 2.4  3.1 ของผมมันก็ 36 องศาละว้า หุหุ

12. l2iver (0)

06-11-2007, 01:45:28   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เดี๋ยวนี้ AMD เย็นแล้วคับ เผลอๆเย็นกว่า INTEL อีก

อย่างน้อยๆ P4 2.4  3.1 ของผมมันก็ 36องศาละว้า หุหุ

13. AMDซิคับ
    06-11-2007, 12:57:20   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ถึงจะบอกว่า cpu ของ intel ตัวดีต้องกระเป๋าหนัก สู้ไปเล่นตัวดีๆของ AND ตัวหนักๆไม่ดีกว่าเหรอคับมันก็จะยิ่งดีกว่าไปอีกแนะ เชื่อผมเหอะตอนนี้ AMD นำ Intel อยู่คับ
14. INTEL คับ
    07-11-2007, 01:40:52   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
เท่าที่เคยลองใช้มาผมว่า อินเทลค่อนข้างจะไปทางกราฟฟิคคับamdเล่นเกมจะดีแต่ร้อนไวคับ

งบ3หมื่นผมไปประกอปใหม่มาอินเทนไม่เอาจอนะคับเครื่องอย่างเดียว สเปคสุดยอดเลยคับแรงสุดๆ

15. แอ๊บแบ๊ว
    07-11-2007, 09:58:25   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ใครบอก AMD นำ INTLE คงยังไม่ได้เห็นลิ้งค์นี้
http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=115898

อีก 1 ลิ้งที่ไม่ปรากฎว่า AMD ติด 1 ใน 20 Hall of Fame
http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=64368

เชิญเปรียบเทียบได้ตามสบาย
http://www23.tomshardware.com/cpu.html?modelx=33&model1=430&model2=464&chart=169

ปล.ควรเลือกใช้ตามความเหมาะสมของกำลังทรัพย์

16. l2iver (0)

08-11-2007, 12:52:06   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ตามข้างบนเลยคับท่าน หุหุ
17. XP_armor (0)
Mail to XP_armor

11-11-2007, 09:58:49   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
อ่อ ครับ เท่าที่อ่านๆ มา ก็มีเหตุผลกันหลายคนเลยนะครับ อาจจะมีมั่วบ้างในบางคน

ถ้าถามว่า ณ ตอนนี้ ในเวลานี้ ในเรื่องประสิทธิภาพ Intel หรือ AMD อไรดีกว่ากัน

ผมก็ขอตอบอย่างเป็นกลางเลยละกันนะครับ ว่า Intel ครับ

ผมจะลองเทียบคู่แข่งของแต่ละตัวแต่ละระดับให้ดูละกันนะครับ ซึ่งบางคนเห็นแล้วอาจจะมาว่าผมได้ว่า เฮ่ย มั่วมาจากไหน ข้ามรุ่นเลยน่ะนั่นน่ะ
ก็ไม่ต้องห่วงครับ ที่ผมเทียบมาน่ะ ผมถือเอาว่า ประสิทธิภาพ มัน สูสีกัน โดยเราจะตัด อคติในเรื่องของ คำว่า celeron ต้องแข่งกับ Sempron หรือ Athlon ต้องแข่งกับ Pentium ออกไปนะครับ

เราจะถือเอาซะว่า ประสิทธิภาพตัวไหน ใกล้เคียงตัวไหนดีกว่าครับ

เริ่มจาก ระดับล่าง คนงบน้อยไม่บ้าพลังมากมาย แต่เล่นเกมส์ก็ลื่นกระจายแล้ว

Intel Celeron รหัส 4xx VS AMD Athlon 64

น่าแปลกใหมล่ะครับ ว่าอยู่ๆ ทำไม celeron มันถึงอาจหาญชาญชัยเทียบได้ถึงตัวนี้ สำหรับบางคนที่ไม่รู้ผมจะบอกให้ตกใจเล่นๆ ละกันนะครับ ว่า Celeron ตัวนี้น่ะ มันยังแงกว่า Intel Pentium 4 3 GHz ที่พวกๆ ท่านมีอีกนะครับ

ทำไมน่ะเหรอ ?? ก็เพราะ Celeron ตัวนี้น่ะ (ขอย้ำนะครับว่า รหัส 4 นะ) มันทำมาจาก Intel C2D ที่พวกคุณประจักษ์ในความแรงของมันไงล่ะครับ คือการเอา Intel C2D มาตัวเหลือ 1 Core ลด FSB (Front side Bus) และลด Cheae L2 ลงให้เลือ 512 K ไงครับ มันไม่ใช่ celeron กิ๊กก๊อก แบบรุ่นเก่าๆ ที่เอาความถี่มายัดเหมือนแต่ก่อนแล้วนะครับ ที่สำคัญตัวนี้ กินไฟแค่ 35W เองด้วย (แล้วจะเอาอะไรมาให้มันร้อนล่ะเนี่ย)

คู่ต่อไปนะครับ คู่ที่สูสี

Intel Pentium E VS AMD Athlon X2 3600+ หรือ BE 2350

ก็ขอแนะนำให้รู้จักน้องใหม่ AMD รหัส Be ไปก่อนละกันนะครับ คือมันก็คือ Athlon X2 น่ะแหละ แต่กินไฟน้อยลง โดยปกติ Athlon X2 จะใช้ไฟ 65 W แต่รหัส BE จะใช้ไฟแค่ 45W เท่านั้นเอง

เรื่องประสิทธิภาพแล้วนั้น BE ก็ไม่ได้เร็วกว่า Athlon X2 4000+ เลยครับ แต่ BE มันมีดีที่กินไฟน้อยกว่า จึงทำให้ความร้อนของมันยิ่งน้อยลงไปอีก ยิ่งทำให้โอกาสที่จะ Overclock ของมันนั้นมากขึ้นไปด้วย (ไม่ต้อง BE มันก็ไม่ร้อนแล้วนะ ทำ BE ออกมากะจะหนาวอะไรนักหนา)

และคู่สุดแรง แรงสุดแรงเกิด นั่นก็คือ

Intel C2D E6600 หรือ E6550 VS AMD Athlon 6000+

AMD Athlon 6000+ น่ะ ถือว่าเป็นตัว Top สุดๆ ของ AMD ในตอนนี้แล้วล่ะครับ (ได้ข่าวมาว่า AMD จะปล่อย ตัว 6400+ มาอีก)

6000+ ตัวนี้ มีความถี่จริงๆ มากถึง 3 GHz ก็บอกได้คำเดียวว่าเร็วแบบไม่ต้องสืบเลย ตัวนี้น่ะ มันจะแรงพอๆ กันกับ C2D รหัส E6600 ครับ

แต่ Intel ที่ว่ามี E6600 มาสู้กับตัว Top อย่าง Athlon X2 6000+ ของ AMD แล้ว แต่ Intel C2D E6600 หรือ 6550 มันยังไม่ใช่ตัว Top ของ Intel เลยนะครับ มีแรงกว่านี้อีก ไม่ขอเล่าต่อละครับ เดี๋ยวยาว

ส่วนพวก Pentium D อะไรพวกนั้นไม่ขอพูดถึงละกันนะครับ เพราะ พวกนั้นมันไม่มีคู่แข่งหรอกครับ (เทียบ AMD Athlon X2 ไม่ติด)

ในเรื่องประสิทธิภาพ และความเร็ว น่ะ ผมถือว่า ตอนนี้ ให้ Intel ไปก่อนเถอะ เพราะ ของเขาแรงจริงๆ

แต่ AMD แม้ตอนนี้จะแรงสู้ Intel เขาไม่ได้ ก็ไม่ได้หมายความว่า AMD ไม่แรงนะครับ แต่แค่แรงสู้ไม่ได้เฉยๆ แต่มันก็แรงพอที่จะทำอะไรได้ทุกอย่างได้อย่างราบเรียบแล้วล่ะครับ

AMD แรงแบบพอเพียงและเพียงพอ แต่ Intel จะแรงเกินไปนิดนึง

ถ้าถามผมว่า เอ้า แล้วอย่างนี้ อะไร มันจะคุ้มกว่าล่ะ ผมก็บอกไม่ได้หรอกครับ เพราะ ความคุ้มค่าของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันไงครับ เอาเป็นว่า ชอบอะไร ก็เอาอันนั้นไปเล่นดีกว่า เป็นสบายใจที่สุดแล้วล่ะครับ

18. l2iver (0)

11-11-2007, 23:06:24   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ข้างบนตอบมีเหตุผล คิ คิ
19. NuSalapao (0)

Mail to NuSalapao

12-11-2007, 00:04:15   [Edit message]   [ ระวังโจรหลอกขายโปร/สิ่งของ แลกกับเลขบัตรทรูมันนี่ ต้องขอเบอร์บ้านทุกครั้ง! ]
ก่อนจะถามว่า อันไหนดีกว่ากัน คุณต้องถามก่อนว่า จะเอาไปใช้กับงานประเภท
เกมหรือว่ากราฟฟิก

เพราะแต่ละอันจะดีไปคนละด้าน

ขอความร่วมมือสมาชิกทุกท่าน งดเว้นการโพสกระทู้ หรือข้อความที่ เกี่ยวข้อง กับการเผยแพร่สิ่งที่ละเมิดลิขสิทธิ์
ไม่ว่าจะเป็นการขอเพลง MP3, การ์ตูน หรือผลงานอันมีลิขสิทธิ์อื่นๆ เนื่องจากการกระทำดังกล่าวผิดต่อกฏหมายลิขสิทธิ์ และมีบทลงโทษทางกฏหมายขั้นรุนแรง

[ Post new topic ]
--= รับสอนพิเศษ ป.5-ม.6 ทุกวิชาโดยนิสิตวิศวฯ และเศรษฐศาสตร์จุฬาฯ 087-598-2828 ปรึกษาได้ไม่แพงจ๊ะ (Keaw) =--
รับวาดรูป, รูปเหมือน, รูปล้อเลียน, กรอบรูป, ภาพวาด, ภาพเหมือน, ของขวัญ
กรุณาอย่านำข้อความหมิ่นประมาทผู้อื่นมาโพสต์กระทู้นะครับ เพราะคนโพสต์สามารถถูกฟ้องรองเอาได้นะครับ (ข้อมูลจากทางตำรวจครับ) !

[ ลงทะเบียน ] [ ดูผลการประมูล ] [ เปลี่ยนรหัสผ่าน ] [ ลืมรหัสผ่าน ] [ ดู feedback ] [ ตรวจสอบรายการประมูล ] [ เงื่อนไขในการให้บริการ ]

Jump to: